Chi phí thuê trụ sở => CP hợp lý?

• Thread starter M Hien
  • Ngày gửi
M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
Trụ sở Cty em là địa điểm đi thuê. Khi thuê Cty em có ký Hợp đồng dài hạn (1năm) với Chủ nhà, hàng tháng chỉ có Phiếu Chi của Công ty em trả tiền thuê trụ sở, không có HĐ.
Đây là Chi phí cố định của Cty em Em muốn hỏi Khoản chi này có thể cho vào chi phí hợp lý không?
Và khi hạch toán: Nợ TK 6422
Có TK 1111
Em hạch toán vậy có đúng ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Trụ sở Cty em là địa điểm đi thuê. Khi thuê Cty em có ký Hợp đồng dài hạn (1năm) với Chủ nhà, hàng tháng chỉ có Phiếu Chi của Công ty em trả tiền thuê trụ sở, không có HĐ.
Đây là Chi phí cố định của Cty em Em muốn hỏi Khoản chi này có thể cho vào chi phí hợp lý không?
Và khi hạch toán: Nợ TK 6422
Có TK 1111
Em hạch toán vậy có đúng ko?
bạn kêu chủ nhà lên cục thuế nộp thuế rui sẽ có hoá đơn cho cty bạn nếu ko có hoá đơn chứng từ thi khoản thuê trụ sở đó ko được coi là Cp hợp lý nhé , nếu có hoá đơn thi bạn hach toán nhu thế là đúng rồi

D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
cho mình góp ý thêm!
Chủ nhà của bạn phải có trách nhiệm đưa hóa đơn cho bạn thì mới được ghi vào chi phí. nhưng chủ nhà phải có mã số thuế thì chi cục thuế mới chịu xuất hóa đơn đó nha!

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
cho mình góp ý thêm!
Chủ nhà của bạn phải có trách nhiệm đưa hóa đơn cho bạn thì mới được ghi vào chi phí. nhưng chủ nhà phải có mã số thuế thì chi cục thuế mới chịu xuất hóa đơn đó nha!

Bạn HT như vậy đúng rồi.
Nhưng để HT được vào CP, bạn nói chủ nhà đến Chi cục thuế để làm thủ tục và mua hoá đơn lẻ xuất cho CTy bạn.

G

gà con

Guest
Bạn nên làm hợp đồng 1 năm, trả tiền trước để không mất công đi mua hóa đơn nhiều lần. Họ sẽ căn cứ vào điều khoản thanh toán trên hợp đồng để bán hóa đơn, nếu bạn đề trả 3 tháng/lần thì cứ 3 tháng bạn lại đi mua hóa đơn lần. Trả tiền trước hạch toán vào TK 142.

M

M Hien

Guest
11/6/09
40
0
6
34
TP Hải Dương
OK! nhưng chủ nhà chỗ mình thuê chỉ là chủ nhà cho thuê bình thường vì thế không có mã số thuế thì làm sao mua HĐ được. Chỗ mình Chi cục thuế chỉ bán HĐ cho Cty và Hộ kinh doanh thôi. Giờ mình chỉ có Hợp đồng thuê nhà và Phiếu chi thôi, giờ bảo chủ nhà lên Chi cục thuế làm thủ tục sợ người ta không chịu vì nó cũng mất thời gian mà. :wall:
Bó tay luôn!

D

Decon

Guest
14/5/07
55
0
0
Ha Noi
Mỗi chi cục thuế đều có bộ phận theo dõi các hộ kinh doanh cá thể mà, chủ nhà bạn cho thuê nhà cũng được coi là kinh doanh cá thể. Ngày trước khi chưa áp dụng luật thuế TNCN thì sẽ làm mã số cho chủ nhà như kiểu cấp mã số cho hộ kinh doanh cá thể, còn bây giờ thì dựa vào MST cá nhân của chủ nhà để yêu cầu chi cục thuế cấp hóa đơn, cái này bạn nên tham khảo thêm về trình tự thủ tục ( tốt nhất là ra tận nơi hỏi cho chắc), rùi tư vấn các thủ tục cho chủ nhà để lấy hóa đơn cho nhanh. Không có hóa đơn thì tiền thuê vp ko được tính vào chi phí hợp lý.

Bạn chỉ cần nhờ chủ nhà đi lần đầu thui, sau đó nhờ họ làm cho cai giấy ủy quyền, thì những lần sau bạn tự đi lấy hóa đơn cũng được. Nhưng bạn phải nhớ lưu ý: Hợp đồng thuê nhà phải công chứng & cty bạn fải thỏa thuận rõ tiền thuế phải nộp cho hoạt động thuê nhà sẽ do bên nào chi trả nhé

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA