NVL nhập kho nhưng chưa có hóa đơn.

• Thread starter tuyethuynh281187
  • Ngày gửi
T

tuyethuynh281187

Guest
29/12/09
4
0
1
36
Tp.HCM
Cả nhà ơi, cho e hỏi. Mua NVL về nhập kho trong T10 nhưng đến T12 mớ có hóa đơn về. Vậy trong sổ T10 e fải hạch toán như thế nào? Cả nhà júp e wa địa chỉ: huynhtuyet281187@yahoo.com.vn nha. Thanks cả nhà nhé!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
Có thể: Căn cứ vào Pxuất kho, hợp đồng, ghi sổ với giá tạm tính.Phần tiền thuế 1331 mình để trống đó.Chỉ hạch toán:N 152/C ....331,111.112...

Khi nao hóa đơn về, ghi bổ sung thuế VAT, và điều chỉnh lại giá trị hàng hóa mua vào theo đúng thực tế.

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Có thể: Căn cứ vào Pxuất kho, hợp đồng, ghi sổ với giá tạm tính.Phần tiền thuế 1331 mình để trống đó.Chỉ hạch toán:N 152/C ....331,111.112...

Khi nao hóa đơn về, ghi bổ sung thuế VAT, và điều chỉnh lại giá trị hàng hóa mua vào theo đúng thực tế.
Em cũng muốn hỏi nữa, tháng 12 bên em có nhập khẩu 1 lô NVL đã về kho rồi những những chứng từ (tờ khai hải quan, cái hoá đơn phí, biên lai nộp thuế...) thì chưa đến tay em!
Nhưng khổ nỗi...báo cáo thuế tháng chỗ em có cả Báo cáo nhập - xuất - tồn NVL nữa!
Nói như bác, nếu ghi giá tạm tính sau đó điều chỉnh thì...chẳng lẽ mỗi đợt như thế, em phải điều chỉnh cả cái báo cáo nhập - xuất - tồn đó trên thuế sao?

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
MÌnh ko bit là hoạt động nhập khẩu nói chung và trường hợp của bạn nói riêng như thế nào?
Theo mình nghĩ, khi nhập khẩu thì đã có CO, tờ khai rồi, vì vậy giá trị hàng hóa đã xác định thực hết rồi.( Nó chưa đến tay bạn thì bạn hỏi nó!!! :)
DO đo, có trường nào phải tạm tính ko nữa.

Hông biết là có đúng vậy ko nữa.

L

LOVEROSE394

Sơ cấp
5/2/09
29
0
0
tphcm

Bạn cho mình hỏi:
Vậy mình sẽ hạch toán bổ sung khi nhận HĐ :
Nợ 133
Có 331.
Nhưng vì mình hạch toán trên máy nên muốn hỏi là nếu sửa lại trực tiếp trên bút toán tạm tính cũ ( thêm dòng Nợ 133 chứ ko tạo bút toán mới bổ sung VAT như trên) thì có đc ko?

Tks bạn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA