Tỷ giá tính thuế xuất nhập khẩu.

• Thread starter contraixudao
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhung2104

Guest
27/2/05
21
0
0
45
ha noi
Ty gia hach toan xuat nhap khau

Mình có một tỷ giá của ngân hàng ngoại thương ví dụ là ngày 6/11/2007 như sau:

16100 16125 16225

Vậy doanh nghiệp chọn tỷ giá nào để hạch toán cho khoản trả người bán (bên nước ngoài) ví dụ là 21000USD. Thanks:inlove:

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!

16100 16125 16225

Vậy doanh nghiệp chọn tỷ giá nào để hạch toán cho khoản trả người bán (bên nước ngoài) ví dụ là 21000USD. Thanks:inlove:
----------
Theo tỷ giá mà bạn đã ghi trên tờ khai .

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
----------
Theo tỷ giá mà bạn đã ghi trên tờ khai .
Hạch toán khoản phải trả cho người bán thì lấy theo tỷ giá trên tờ khai HQ, còn khi thanh toán cho người bán thì hạch toán theo tỷ giá Mua chuyển khoản(nếu TK của Cty bạn là VNĐ) của NH bạn giao dịch. Vì thuờng thì các NH hay ghi theo thứ tự: Mua TM, Mua CK, Bán => TH của bạn là tỷ giá 16125

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Hạch toán khoản phải trả cho người bán thì lấy theo tỷ giá trên tờ khai HQ, còn khi thanh toán cho người bán thì hạch toán theo tỷ giá Mua chuyển khoản(nếu TK của Cty bạn là VNĐ) của NH bạn giao dịch. Vì thuờng thì các NH hay ghi theo thứ tự: Mua TM, Mua CK, Bán => TH của bạn là tỷ giá 16125
-------
Tại sao lại lấy 16125 mà ko lấy 02 tỷ giá trong ngày kia?
16100 16125 16225

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Sao không hỏi trực tiếp ngân hàng ấy. Mất gì câu hỏi chứ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM

16100 16125 16225

Bạn có sẵn tiền USD trong TK để thanh toán cho người bán hay phải mua ngoại tệ của NH? Nếu phải mua ngoại tệ của NH thì rõ ràng là phải lấy đúng tỷ giá mà NH bán cho bạn để hạch toán - tỷ giá thực tế phát sinh.

Nếu chỉ để hạch toán thôi (vì vẫn treo công nợ) thì có thể dùng tỷ giá bán của NH hoặc tỷ giá hạch toán (DN tự đưa ra một tỷ giá hạch toán thống nhất trong suốt niên độ kế toán để hạch toán). Bạn vào trang web của Cục Thuế TPHCM, mình thấy vài tháng 01 lần cũng có một văn bản quy định tỷ giá hạch toán ngoại tệ (cái này áp dụng với các DN Nhà Nước) mà áp dụng cũng được. Đến khi thanh toán thực tế thì lấy tỷ giá thực tế phát sinh để hạch toán rồi xử lý phần chênh lệch tỷ giá theo đúng lý thuyết.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
----
Như trên mới là ok! nếu chênh lệch tỷ giá thì theo dõi riêng phần chênh lêch tỷ giá khi thanh toán!

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Nhân tiện các anh chị cho em hỏi chút.Khi mình nhập khẩu hàng hóa thì tất cả các khoản tiền đều được mở L/C rồi sau đó Ngân hàng sẽ chuyển trả cho khách hàng qua L/C đúng không ạ? Mình không được hạch toán Nợ TK 331 / Có TK 311(nếu mình vay tiền để mua hàng NK ) phải k ạ?

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Nhân tiện các anh chị cho em hỏi chút.Khi mình nhập khẩu hàng hóa thì tất cả các khoản tiền đều được mở L/C rồi sau đó Ngân hàng sẽ chuyển trả cho khách hàng qua L/C đúng không ạ? Mình không được hạch toán Nợ TK 331 / Có TK 311(nếu mình vay tiền để mua hàng NK ) phải k ạ?
-----
oạch..thế khi vay tiến đi mua hàng thì ko phải trả hay sao mà ko đc hạch toán? và số hàng mua về đó ko phải là hàng của bạn thì là hàng của ai cơ ????

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
-----
oạch..thế khi vay tiến đi mua hàng thì ko phải trả hay sao mà ko đc hạch toán? và số hàng mua về đó ko phải là hàng của bạn thì là hàng của ai cơ ????

Anh ơi, ý của em hỏi là : Tất cả các khoản liên quan đến hàng nhập khẩu (để mở L/C) thì đều cho vào 144 or 244 chứ không phải là cho vào trả cho khách hàng luôn đúng k ạ? Vì khi nào mình nhận được hàng(Tùy theo hình thức thỏa thuận của DN và Khách hàng ) thì ngân hàng sẽ trả tất cả số tiền mà mình mở L/C cho khách hàng một lần đúng k a?

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Tỷ giá tính thuế xuất khẩu, nhập khẩu

-----

Anh ơi, ý của em hỏi là : Tất cả các khoản liên quan đến hàng nhập khẩu (để mở L/C) thì đều cho vào 144 or 244 chứ không phải là cho vào trả cho khách hàng luôn đúng k ạ? Vì khi nào mình nhận được hàng(Tùy theo hình thức thỏa thuận của DN và Khách hàng ) thì ngân hàng sẽ trả tất cả số tiền mà mình mở L/C cho khách hàng một lần đúng k a?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA