Phân bổ thuế nhập khẩu vào giá vốn hàng bán

• Thread starter Zenny
  • Ngày gửi
Z

Zenny

Sơ cấp
2/6/09
12
0
0
TPHCM
Hi các anh chị.

Công ty bên em mới thành lập táhng 7/2009. Bên em có nhập khẩu lô hàng nhưng trong lúc tính giá vốn hàng bán. Em quên phân bổ thuế nhập khẩu vào gái vốn hàng bán của các tháng 7,8,9,10,11. Mà do công ty em mới tàhnh lập nên muốn bán giá thấp để tìm kiếm khách hàng nên nếu bây giờ em phân bổ lại váo gái vốn các tháng trước có thể có tháng bên công ty sẽ bị lỗ. Em không biết phải giải quyết như thế nào?
1. Phân bổ vào các tháng trước, làm tờ khai bổ sung cho phần báo cáo TNDN quý 3. Nhưng làm như vậy sẽ có vài tháng bị lỗ không biết có sao không ạ?
2. Không phân bổ vào các táhng trước nữa, vẫn giữ nguyên. chỉ những tháng sau này mới phân bổ vào giá vốn.
Mong các anh chị gíup giùm em. Thank anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Ktlemai

Guest
20/3/06
5
0
0
44
Tôn Đức Thắng
Theo mình nghĩ thì bạn không nên phân bổ vào các tháng trước, mà để phân bổ vào các tháng sau. Giá vốn của lô hàng được tính từ khi nhập lô hàng đó và phân bổ vào các tháng tiếp theo sau.

Z

Zenny

Sơ cấp
2/6/09
12
0
0
TPHCM
Mình có hỏi cơ quan thuế rằng thuế NK mình phân bổ vào những sản phẩm còn lại chưa bán được ko? nhưng họ bảo đó là sai luật có thể sẽ bị phạt. Miìh ko biết sao nữa. Lo quá hic. Ai có KN chỉ giúp em với

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình có hỏi cơ quan thuế rằng thuế NK mình phân bổ vào những sản phẩm còn lại chưa bán được ko? nhưng họ bảo đó là sai luật có thể sẽ bị phạt. Miìh ko biết sao nữa. Lo quá hic. Ai có KN chỉ giúp em với

Bạn cho biết thêm: nếu tính lại GV ngay từ lúc nhập (có TNK) thì chênh lệch giữa giá bán (chưa VAT) và giá vốn khoảng bao nhiêu % ?

Z

Zenny

Sơ cấp
2/6/09
12
0
0
TPHCM
Nếu phân bổ thuế NK vào Chênnh lệch khỏang 10~20%, có vài mã bị lỗ khỏang 10%. => có khỏang 2~3 HĐ là bị lỗ ạ

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nếu phân bổ thuế NK vào Chênnh lệch khỏang 10~20%, có vài mã bị lỗ khỏang 10%. => có khỏang 2~3 HĐ là bị lỗ ạ

Tôi có ý này bạn xem sao:
1.Nếu bạn phân bổ toàn bộ TNK cho số hàng còn lại -> giá vốn hàng còn lại sẽ tăng (tăng nhiều) -> giá bán tăng (mà theo nguyên tắc việc p/b lại là không đúng, điều này CQ thuế chổ bạn đã cảnh báo) => không nên làm.

2." Sai ở đâu, sửa ở đó": bạn tính lại giá vốn ngay lúc nhập (có TNK) -> số hàng đã bán sẽ bị lổ vì giá bán < giá vốn (bù lại là phản ánh đúng nghiệp vụ phát sinh, đúng giá vốn), sau khi tính lại GV xong, bạn có thể tăng giá bán ra của số hàng còn lại để bù lổ số hàng đã bán (vẫn hơn cách phân bổ toàn bộ số TNK cho hàng còn lại) => nên xem cách này.

Cả 2 cách đều làm giá bán của số hàng còn lại tăng lên; phân tích tới đây rồi, chọn cách nào là tuỳ bạn.

Giải quyết vấn đề về báo cáo TNDN tạm tính:
Nếu việc sửa sai trên làm tăng thêm số lổ trong báo cáo TNDN tạm tính (đã nộp) => không cần thiết phải bổ sung lại cho tờ khai Q.3 (không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp, hơn nữa chỉ mới là tạm tính)
=> làm chính xác tờ khai tự quyết toán thuế TNDN năm 2009 là được rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA