Hỏi về bù trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào và đầu ra

• Thread starter ddnguyen
  • Ngày gửi
D

ddnguyen

Trung cấp
2/12/07
125
0
18
39
Hà Nội
Anh chị có thể cho em hỏi!
Em đang làm kế toán cho một công ty thương mại, đến 31 tháng 12 năm 2009 trên báo cáo tài chính được kiểm toán chị kế toán trưởng bên em vẫn để thuế VAT đầu vào là 100 triệu và đầu ra là 120 triệu. Khi kiểm toán họ đưa ra 1 bút toán điều chỉnh là:

Nợ 333 : 100 triệu
Có 133: 100 triệu

cho em hỏi họ đưa ra bút toán này có đúng không anh Chị nhỉ? và hậu quả như thế nào nếu mình không thực hiện khoản bù trừ này.

anh chị giúp em với em cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Anh chị có thể cho em hỏi!
Em đang làm kế toán cho một công ty thương mại, đến 31 tháng 12 năm 2009 trên báo cáo tài chính được kiểm toán chị kế toán trưởng bên em vẫn để thuế VAT đầu vào là 100 triệu và đầu ra là 120 triệu. Khi kiểm toán họ đưa ra 1 bút toán điều chỉnh là:

Nợ 333 : 100 triệu
Có 133: 100 triệu

cho em hỏi họ đưa ra bút toán này có đúng không anh Chị nhỉ? và hậu quả như thế nào nếu mình không thực hiện khoản bù trừ này.

anh chị giúp em với em cám ơn

Cuối năm có số dư nợ 333 và dư nợ 133 thì không được bù trừ. Số thuế còn phải nộp thì phải nộp và số thế còn được khấu trừ là còn được khấu trừ.

D

ddnguyen

Trung cấp
2/12/07
125
0
18
39
Hà Nội
như vậy là kiểm toán sai ah bạn? bạn có thể nói cho mình một văn bản nào nói về vấn đề này được không? cám ơn bạn nhiều!

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Vận dụng nguyên tắc Không bù trừ thế nào?

Em cho rằng NPT vận dụng nguyên tắc không bù trừ giữa Nợ phải thu và Nợ phải trả ở đây có thể là không phù hợp. Em xin chia sẻ vài ý kiến:

Có một số trường hợp không làm bút toán cấn trừ GTGT đầu vào và đầu ra là đúng, tuỳ theo tình huống cụ thể. Ví dụ, khoản dư Nợ phải thu GTGT 100tr đang đề cập là số còn lại đang chờ hoàn thuế. Trong khi đó 130tr Nợ phải trả GTGT đầu ra là phát sinh mới trong kỳ. Như vậy ta không cấn trừ.

Các trường hợp thông thường khác, 2 bên đều là Nợ phải thu GTGT đầu vào và Nợ phải trả GTGT đầu ra phát sinh tính đến thời điểm báo cáo thì nên cấn trừ. Vì sao?

Việc khấu trừ thuế GTGT đầu ra và đầu vào để tính số thuế GTGT phải nộp trong kỳ là quyền lợi và nghĩa vụ cũa doanh nghiệp. Hạch toán kế toán riêng biệt để theo dõi nguồn phát sinh và xác định đúng bản chất nghiệp vụ kinh tế.
Đối với nghĩa vụ thuế-tức là một đối tượng công nợ-thì lúc này số phải nộp thuế trong kỳ là 130tr-100tr=30tr, đúng với số khai báo thuế. Nghĩa vụ thuế lúc này không thể là 130tr. Như vậy, việc cấn trừ là hợp lý và hợp lệ, đồng thời phản ánh đúng nghĩa vụ nợ nếu GTGT đầu ra lớn hơn (hoặc quyền lợi thu nếu GTGT đầu vào lớn hơn).

Về hệ quả, phản ánh sai nghĩa vụ nợ hoặc quyền sở hữu tài sản làm sai lệch báo cáo tài chính. Một ví dụ đơn giản là đưa đến tính toán sai Hệ số thanh toán chẳng hạn, ảnh hưởng đến việc đánh giá sức khoẻ tài chính của doanh nghiệp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA