Tai san co dinh khi cty giai the

• Thread starter Income
  • Ngày gửi
I

Income

Guest
14/4/05
17
0
0
Tp.HCM
:wall:
Cac bac oi chi giup gium em voi: em dang lam bao cao quyet toan giai the cho mot cong ty,den phan tscd em ko biet phai hach toan ntn?sau khi dinh gia lai ts, thi gia tri ts giam, phan chenh lech giam do co phai dua vao N 412?, sau do ket chuyen vao N 421?.Dinh gia xong roi dem di ban vay phai hach toan the nao?Cac bac giup em voi :wall:
Warning: Bạn đánh bài phải có dấu nếu không bài của bạn sẽ bị xóa!!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Nếu TS chưa đem đi bán nhưng đã được định giá lại(vì đã giải thể ) nên bạn hạch toán phần GT TS giảm vào 811, sau đó kết chuyển sang 421

I

Income

Guest
14/4/05
17
0
0
Tp.HCM
To Be hay cuoi
Cam on ban da chi dan
Nhung ban oi, minh van chua hieu,vay tai khoan 412 chenh lech danh gia lai tai san thi dung khi nao?Vay con phan khau hao thi hach toan lam sao?
Thoi ban co the lam on ghi lai qui trinh hach toan TSCD tu dau cho den luc giai the ko?giup minh voi

I

Income

Guest
14/4/05
17
0
0
Tp.HCM
To be hay cuoi
Theo ban,hach toan phan gia tri tai san giam vao 811,thi co phai minh hach toan nhu the nay(khi dinh gia lai ts) ko:
N 811 phan chenh lech giam ts
N 214 so khau hao luy ke da trich
C 211 Nguyen gia ts
Den khi ban thi hach toan:
N 111
C 711
Co dung ko vay?lau wa roi nen minh ko nho chinh xac

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
To Imcome, bạn hạch toán như thế là đúng rồi.

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
mình không biết là TS của bạn đã bán chưa.Nhưng mình giả sử là bán thì hạch toán như sau?
1/
Nợ811:phần chênh lệch+phần còn lại
Nợ 214:Số đã khấu hao
Có 211:NG
Có 412:phần chênh lệch
2/
Khi bán co chi phí hợp lý liên quan
Nợ 811
Có 111,112
3/bán xong
Nợ111,112...
Có 3331
Có 711
4/Còn bạn bảo 412 kết chuyển sang 421 thì mình chưa thấy bao giờ cả.
chúc bạn làm tốt nhé.

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
Làm gì có trường hợp nào mà từ 412 chuyển sang 421 chỉ có từ 412 sang 411 thôi nhé. Thân
Hình như đúng rồi phải hông? Mình không làm kế toán nhưng vẫn còn nhớ đờmi đó>
Mà này mình có trường hợp thắc mắc, ai biết chỉ dùm:
Khi mình dùng tài sản cố định đi góp vốn liên doanh, thì tài sản đó vẫn thuộc quyền sở hữu của mình phải hông? Nhưng khi đọc luật doanh nghiệp năm 1999, mình có thấy khi góp vốn vào công ty cổ phần, công ty TNHH thì phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn, hai vấn đề này có mâu thuẫn với nhau không? ai biết chỉ dùm.
:wall:

Sửa lần cuối:
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to nguyenductho
Tài sản cố định công ty đem góp vốn liên doanh đương nhiên vẫn thuộc sở hữu của công ty. Trường hợp bạn đọc trong luật DN nếu đem tài sản vốn góp vào công ty cổ phần và công TNHH việc chuyển quyền sở hữu tài sản vốn góp là do chủ sỏ hữu tài sản quyết định. Nếu họ không chuyển quyền sở hữu mà chỉ lấy giá trị tài sản đó như cổ phần vốn góp thì không phải chuyển quyền sở hữu. Hai trường hợp này không mâu thuẫn với nhau. Trong cả hai trường hợp này chỉ khi chủ sở hữu quyết định chuyển quyền sở hữu tài sản cho người khác thì tài sản đó mới được chuyển giao quyền sở hữu.

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
to: Quanghuy
Nhưng mà Huy ơi, không chuyển quyền sở hữu tài sản thì về mặt giấy tờ bạn vẫn sở hữu tài sản đó, thì căn cứ vào đâu để công ty chia lợi nhuận cho bạn được.

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
Thọ nói đúng rồi đó.Khi góp vốn kinh doanh thì TS đó đương nhiên phải chuyển quyền sở hữu sang cho Dn rồi.Thế nên khi đem TS đi góp vốn liên doanh bạn đâu có phải trích KH cho ts đó.
Hai vấn để này thực ra không mâu thuẫn nhau chút nào.

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
Chưa chắc đâu smiling girl, theo mình học thì khi đi góp vốn liên doanh tài sản buộc vẫn phải trích khấu hao đó à nhe! hổng biết bây giờ có cải cách giáo dục lại hay không nữa?

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
nguyenductho nói:
Chưa chắc đâu smiling girl, theo mình học thì khi đi góp vốn liên doanh tài sản buộc vẫn phải trích khấu hao đó à nhe! hổng biết bây giờ có cải cách giáo dục lại hay không nữa?
Bạn có xem lại không vậy??tui cho bạn đọc cái này nghe:
Đầu tư góp vốn liên doanh được coi là một hoạt động đầu tư tài chính của đơn vị nhằm mục đích kiếm lời.Những TSCĐ của đơn vị chuyển đi góp vốn liên doanh với đơn vị khác đã không thuộc quyền quản lý vả sử dụng(khác với sở hữu).như vậy DN đâu có được trích KH nữa.(mình cũng chưa xem lại sách học nhưng theo suy luận thì như thế)

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
Oh, smiling girl tui cũng chưa xem nữa, nhưng những gì tui đã học thì tui luôn nhớ mà (tại vì thi lại nhiều quá), sem lại dùm tớ đi, all right?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA