Xuất HĐ bán, một thời gian sau hủy, xuất lại HĐ khác ?

• Thread starter nhatnamit
  • Ngày gửi
N

nhatnamit

Guest
7/9/08
2
0
1
HCM
Chào các bạn,

Mình gặp 1 chút rắc rối như sau:

Cuối tháng 11/2009, cty A xuất bán lô hàng cho cty B, hàng được vận chuyển đến cty (vận chuyển đi xa - HCM đến HN) và đã xuất HĐ bán ra.

Đến tháng 01/2010, cty B nhận được hàng và kế toán cty B phát hiện ra HĐ của cty A xuất bán ra cho mình ghi sai nhiều thông tin mà bắt buộc phải hủy tờ HĐ đó (chẳng hạn sai cả MST lẫn số tiền, kéo theo thuế GTGT và tiền bằng chữ). Cho nên cty B yêu cầu cty A hủy tờ HĐ đó và xuất lại tờ HĐ khác cho chính xác.

Tháng 11/2009, kế toán cty A đã ghi nhận doanh thu này. Vậy đến tháng 01/2010, khi xuất lại HĐ khác thì phải ghi nhận như thế nào ?

Hoặc có cách giải quyết nào khác ổn thỏa hơn ?

Một vài thông tin thêm: cty TNHH, hình thức kế toán khấu trừ, niên độ 01/01 đến 31/12, ... nói chung là bình thường như bao công ty khác.

Mong các bạn, anh chị em nào có kinh nghiệm hỗ trợ giúp mình vấn đề này với.

Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lpn

Guest
6/1/07
18
0
0
TPHCM
Theo em thì bạn làm như sau:
Ghi lại toàn bộ thông tin chi tiết của HĐ đó vào mục bán ra của tháng báo cáo thuế mới nhất, nhưng phần giá trị thì ghi âm (-), phần ghi chú thì ghi : hủy hóa đơn
sau đó thì xuất lại hóa đơn khác cho chính xác

D

DNDH

Guest
19/1/09
8
0
0
Lạc Trung - Hà Nội
Cty mình T11 xuất hoá đơn bị sai, T12 lập biên bản huỷ và xuất lại hoá đơn khác thay thế, thế là bị bọn thuế Hai Bà Trưng nó quy vào lỗi kê khai sai đòi phạt 1,1 tr. MÌnh đang tìm kiếm thông tin để cãi nhau vụ này, các bạn giúp mình với. Cám ơn các bạn.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Theo em thì bạn làm như sau:
Ghi lại toàn bộ thông tin chi tiết của HĐ đó vào mục bán ra của tháng báo cáo thuế mới nhất, nhưng phần giá trị thì ghi âm (-), phần ghi chú thì ghi : hủy hóa đơn
sau đó thì xuất lại hóa đơn khác cho chính xác

Theo mình thì khi hủy hóa đơn đã kê khai thuế thì phải điều chỉnh và kê khai bổ sung vào mẫu 01/KHBS. Hóa đơn xuất thay thế thì kê khai bình thường.
Còn trên sổ kế toán thì mới ghi số âm như bạn nói.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Cty mình T11 xuất hoá đơn bị sai, T12 lập biên bản huỷ và xuất lại hoá đơn khác thay thế, thế là bị bọn thuế Hai Bà Trưng nó quy vào lỗi kê khai sai đòi phạt 1,1 tr. MÌnh đang tìm kiếm thông tin để cãi nhau vụ này, các bạn giúp mình với. Cám ơn các bạn.

Hủy hóa đơn xưa nay có ai bị phạt đâu nhỉ???
Bạn làm biên bản hủy có đủ chữ ký hai bên và nhớ xin lại liên 2 về lưu tại cuốn.
Điều chỉnh bình thường không bị phạt gì cả.

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Chào các bạn,

Mình gặp 1 chút rắc rối như sau:

Cuối tháng 11/2009, cty A xuất bán lô hàng cho cty B, hàng được vận chuyển đến cty (vận chuyển đi xa - HCM đến HN) và đã xuất HĐ bán ra.

Đến tháng 01/2010, cty B nhận được hàng và kế toán cty B phát hiện ra HĐ của cty A xuất bán ra cho mình ghi sai nhiều thông tin mà bắt buộc phải hủy tờ HĐ đó (chẳng hạn sai cả MST lẫn số tiền, kéo theo thuế GTGT và tiền bằng chữ). Cho nên cty B yêu cầu cty A hủy tờ HĐ đó và xuất lại tờ HĐ khác cho chính xác.

Tháng 11/2009, kế toán cty A đã ghi nhận doanh thu này. Vậy đến tháng 01/2010, khi xuất lại HĐ khác thì phải ghi nhận như thế nào ?

Hoặc có cách giải quyết nào khác ổn thỏa hơn ?

Một vài thông tin thêm: cty TNHH, hình thức kế toán khấu trừ, niên độ 01/01 đến 31/12, ... nói chung là bình thường như bao công ty khác.

Mong các bạn, anh chị em nào có kinh nghiệm hỗ trợ giúp mình vấn đề này với.

Thanks.
bạn vẫn làm thủ tục huỷ hoá đơn và phải viết hoá đơn mới sau đó làm kê khai điều chỉnh bổ sung sổ sách kế toán bạn ghi nhận doanh thu thì sang 2010 bạn phỉa có bút toán (-) số bạn ghi nhận doanh thu

T

tungnhi

Guest
23/7/09
3
0
1
39
Hạ Long
Mình viết hoá đơn 2 lần cho một công trình và cũng gặp rắc rối là cả hai cái đều ở vào tháng 11/09 và tháng 12/09 nhưng đến mãi sang tháng 02/10 mới phát hiện ra xin các bác có kinh nghiệm chỉ bảo cho mình với!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA