Trường hợp này có cần làm báo cáo hợp nhất không các bạn

• Thread starter LONGRIVER2902
  • Ngày gửi
L

LONGRIVER2902

Guest
3/10/06
43
2
8
q7, tp hcm
Các bạn cho mình hỏi. Theo chuẩn mực số 25 có quy định về hợp nhất báo cáo tài chính trong trường hợp Cty mẹ có quyền kiểm soát Cty con. Trường hợp của Cty mình thì như thế này: mình mua 51% Cp cua 1 cty, sau 9 tháng mới tổ chức Đại hội cổ đông tiến hành thay đổi hội đồng quản trị và ban kiểm soát, thay đổi giấy phép đăng ký kinh doanh, nhưng tất cả chỉ mới diễn ra vào thời điểm cuối tháng 12. Trong khi toàn năm 2009 mình ko tham gia kiểm soát cty mà chỉ xem đầu tư dài hạn thôi. Như vậy trong báo cáo hợp nhất 2009 mình có phải hợp nhất Cty này ko?

Có một số quan điểm thì phải lập hợp nhất, nhưng cũng có 1 số quan điểm là không hợp nhất vì cả năm 2009 minh ko tham gia kiểm soát Cty đó.

Xin các bạn 1 lời tư vấn giúp

Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamminhthuan

Sơ cấp
30/10/09
15
0
1
38
tp hcm
Chào lỏngiver2902
Mình có đôi điều chia sẻ với bạn như sau;
Công ty bạn đã kiểm soát 51% thì công ty kia đã là cty con của công ty bạn do đó khi kết thúc năm tài chính và ngay tại thời điểm mua là bạn đã phải lập BCTC HN, cho dù bạn có nắm hay không trong HĐQT và BKS

M

minhnq1

Trung cấp
4/7/06
66
14
8
48
Hanoi
Nếu đến cuối năm mà cty bạn vẫn chưa bán lại phần vốn của cty con đó cho người khác thì đương nhiên là phải làm BCTC hợp nhất rồi.

D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
Theo mình thì không phải hợp nhất, vì mãi đến cuối tháng 12 mới thay đổi tên CTY mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA