Hóa đơn trị giá >20tr không TT qua ngân hàng

• Thread starter thuytt714
  • Ngày gửi
T

thuytt714

Sơ cấp
11/6/08
18
0
0
Hà Nội
Các bác cho em hỏi? Cty em làm về tư vấn đầu tư xây dựng, thanh tóan tiền hợp đồng bằng tiền mặt đến nay bên nhận tư vấn xuất hóa đơn trị giá 2tỷ cho bên em, nhưng bên em ko cần lấy hóa đơn này để khấu trừ thuế GTGT mà chỉ cần hóa đơn để tính vào chi phí thì có hợp lý ko ạ? Cảm ơn các bác nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
Các bác cho em hỏi? Cty em làm về tư vấn đầu tư xây dựng, thanh tóan tiền hợp đồng bằng tiền mặt đến nay bên nhận tư vấn xuất hóa đơn trị giá 2tỷ cho bên em, nhưng bên em ko cần lấy hóa đơn này để khấu trừ thuế GTGT mà chỉ cần hóa đơn để tính vào chi phí thì có hợp lý ko ạ? Cảm ơn các bác nhiều nhiều!

Chi phí vẫn hợp lý,do cty bạn không muốn khấu trừ VAT thì thôi,àh mà số tiền này cũng tương đối lớn sao cty bạn lại không muốn khấu trừ.Cái này hơi phí.

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Đúng rồi đấy, 2 tỷ thì 10% VAT là nhiều lắm chứ bộ! Không khấu trừ thì phí!
Cái chuyện phải chuyển khoản chỉ là với những hoá đơn trên 20 triệu không chuyển khoản sẽ không được khấu trừ VAT, thế thôi!
Ngoài ra thì không sao hết!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Ai xuất hoá đơn cho ai ?

Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
Ai xuất hoá đơn cho ai ?

Các bác cho em hỏi? Cty em làm về tư vấn đầu tư xây dựng, thanh tóan tiền hợp đồng bằng tiền mặt đến nay bên nhận tư vấn xuất hóa đơn trị giá 2tỷ cho bên em, nhưng bên em ko cần lấy hóa đơn này để khấu trừ thuế GTGT mà chỉ cần hóa đơn để tính vào chi phí thì có hợp lý ko ạ? Cảm ơn các bác nhiều nhÉ
Đây này Bác ui.

T

thuytt714

Sơ cấp
11/6/08
18
0
0
Hà Nội
Cảm ơn các bác đã cho em ý kiến, do việc thanh tóan qua NH có một vài trục trặc nên em muốn tham khảo ý kiến của cả nhà. Vậy trong trường hợp em ko được khấu trừ thuế GTGT giả sử hóa đơn đầu vào của bên em 2tỷ, VAT: 200tr. Thì em tính cả 2.200tr vào chi phí của DN đúng ko ạ?

Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
Cảm ơn các bác đã cho em ý kiến, do việc thanh tóan qua NH có một vài trục trặc nên em muốn tham khảo ý kiến của cả nhà. Vậy trong trường hợp em ko được khấu trừ thuế GTGT giả sử hóa đơn đầu vào của bên em 2tỷ, VAT: 200tr. Thì em tính cả 2.200tr vào chi phí của DN đúng ko ạ?

tất nhiên.

I

irobot

Guest
9/11/07
8
0
0
44
Hà Lội
Tớ cũng đang thắc mắc.
Thuytt là công ty tư vấn (tức là bên bán dịch vụ) , khách hàng là bên nhận tư vấn (tức là bên mua dịch vụ) >>> Bên bán hàng phải xuất hoá đơn cho bên mua chứ nhỉ? >>> Bên bán phải hạch toán DT chứ nhỉ???
Hay tớ bắt đầu lẩn thẩn rồi nhỉ?!

T

thuytt714

Sơ cấp
11/6/08
18
0
0
Hà Nội
Tớ cũng đang thắc mắc.
Thuytt là công ty tư vấn (tức là bên bán dịch vụ) , khách hàng là bên nhận tư vấn (tức là bên mua dịch vụ) >>> Bên bán hàng phải xuất hoá đơn cho bên mua chứ nhỉ? >>> Bên bán phải hạch toán DT chứ nhỉ???
Hay tớ bắt đầu lẩn thẩn rồi nhỉ?!

Dạ, sorry các bác vì câu hỏi của em chưa đc rõ ràng lắm. Cty em là cty tư vấn, nhưng bọn em như trung gian thuê lại dịch vụ tư vấn của 1 công ty khác nên bên em là bên nhận hóa đơn đầu vào bác ạ.

D

dainamcorp

Sơ cấp
24/11/08
9
0
0
Q7 HCMC
Dạ, sorry các bác vì câu hỏi của em chưa đc rõ ràng lắm. Cty em là cty tư vấn, nhưng bọn em như trung gian thuê lại dịch vụ tư vấn của 1 công ty khác nên bên em là bên nhận hóa đơn đầu vào bác ạ.

Sao bạn không khấu trừ thuế VAT vì lúc bạn xuất hóa đơn cho chủ đầu tư thì bạn phải đóng tiền VAT, nếu có VAT đầu vào thì bạn được giảm khá nhiều (ít nhất là 60% VAT)

Mình cũng khg hiểu vấn đề NHg luôn (chỉ có công ty nợ NH nên mới khg nhờ bên trả tiền trả qua NH đó...?)

C

chau thi kim lien

Guest
20/1/10
2
0
0
40
q8
có được không

Đúng rồi đấy, 2 tỷ thì 10% VAT là nhiều lắm chứ bộ! Không khấu trừ thì phí!
Cái chuyện phải chuyển khoản chỉ là với những hoá đơn trên 20 triệu không chuyển khoản sẽ không được khấu trừ VAT, thế thôi!
Ngoài ra thì không sao hết!

với cp 2tỷ nếu không TT qua ngân hàng chỉ sợ sẽ không được đưa vào chí phí luô đó bạn ơi

B

blackman

Guest
1/9/09
3
0
0
TP.HCM
Công ty mới thành lập có giấy phép kinh doanh.(Thủ tục ban đầu đã ok ) Các bạn ơi công ty sx muốn mua hoá đơn thì có địa chỉ kinh doanh thực tế, có hợp đồng bán sp thì vẫn chưa đủ điều kiện được mua hoá đơn phải không? Cán bộ xuống kiểm địa chỉ nói vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA