Nộp thuế nhập khẩu qua ngân hàng.

• Thread starter nhakhoaitay
  • Ngày gửi
N

nhakhoaitay

Guest
4/1/10
2
0
0
38
Hà Nội
Chào các bác!Ngày 05 tháng 12 năm 2009 Công ty em có nhập khẩu 1 lô hàng của Trung Quốc,đến ngày 20 tháng 12 em có đi chuyển trả tiền thuế nhập khẩu và tiền thuế GTGT nhưng ko phải nộp thẳng vào kho bạc mà chuyển khoản qua ngân hàng vào kho bạc Lạng Sơn :wall:,đến ngày 08 tháng 01 năm 2010 em có nhận được thông báo nộp chậm tiền thuế của Hải Quan,em đã gọi điện cho bên Hải Quan và họ hướng dẫn làm công văn xin thu hồi lại thông báo kèm uỷ nhiệm chi của ngân hàng vậy mà hôm nay em lại thấy thông báo nộp phạt tiền thuế nộp chậm gửi tới,em biết làm sao đây???

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Đúng rùi bạn nhập hàng từ tháng 1 đến tháng 12 bạn mới nộp thuế đương nhiên là sẽ bị phạt 0.05%/ngày chậm nộp kể từ khi hết ngày ân hạn (tức 30 ngày).

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chào các bác!Ngày 05 tháng 12 năm 2009 Công ty em có nhập khẩu 1 lô hàng của Trung Quốc,đến ngày 20 tháng 12 em có đi chuyển trả tiền thuế nhập khẩu và tiền thuế GTGT nhưng ko phải nộp thẳng vào kho bạc mà chuyển khoản qua ngân hàng vào kho bạc Lạng Sơn :wall:,đến ngày 08 tháng 01 năm 2010 em có nhận được thông báo nộp chậm tiền thuế của Hải Quan,em đã gọi điện cho bên Hải Quan và họ hướng dẫn làm công văn xin thu hồi lại thông báo kèm uỷ nhiệm chi của ngân hàng vậy mà hôm nay em lại thấy thông báo nộp phạt tiền thuế nộp chậm gửi tới,em biết làm sao đây???
Em chuyển thẳng vào tk kho bạc Lạng Sơn là sai, em fải ghi đơn vị thụ hưởng ví dụ : là Chi Cục Hải Quan Ga Đường Sắt Quốc Tế Đồng Đăng, Tài khỏan số (tk của chi cục HQ tỉnh LS mở tại Kho Bạc NN tỉnh LS)
Ngân hàng thụ hưởng : Kho bạc nhà nước tỉnh Lạng Sơn.
Em chuyển khỏan thẳng vào kho bạc LS mà đơn vị thụ hưởng em ghi kho bạc LS thì sai rồi, bên tài khỏan của Hải Quan Lạng Sơn chưa nhận được tiền thuế GTGTNK và tiền thuế NK của lô hàng đó, cho dù em đã nộp ngày 20/12 Nhưng em nộp sai tk.
Qua ân hạn 30 ngày, thì coi như em bị phạt nộp trễ là đúng. của em quá 3 ngày tính từ ngày 5/12 đến 5/1/2010 mà mùng 8/1/2010 đã nhận đc thông báo là đúng!
Giờ em qua ngân hàng làm ĐIỀU CHỈNH LỆNH CHUYỂN TIỀN, UNC. Điều chỉnh lại đơn vị thụ hưởng cho đúng.ok, kko cần hủy UNC đó đâu nhé!?sau đó làm thêm UNC với nội dung ck : Nộp fạt chậm nộp tiền thuế theo thông báo ....của HQ Lạng Sơn...cho lô hàng nhập ngày....xx....
Tính = số tiền thuế nộp chậm * 0.05%/ngày.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA