Điều chỉnh Báo cáo tài chính năm trước, điều chỉnh sổ Kế toán năm nay ntn?

• Thread starter Phan Thị LệDung
  • Ngày gửi
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Cty mình có 2 hóa đơn tiền điện thoại của năm 2008 không hợp lệ. năm 2009 mình điều chỉnh trên Báo cáo thuế T12/2009. . Vậy mình làm lại BCTC 2008 và quyết toán thuế 2008 kèm mẫu 01/KHBS theo số đúng. Còn sổ kế toán 2009 mình hạch toán điều chỉnh như thế nào>?
Bút toán Điều chỉnh chi phí năm 2008 vào lợi nhuận 2009 ; điều chỉnh thuế GTGT , ....như thế nào?
Báo cáo tài chính năm 2009 làm bình thường, có nói gì đến khoản điều chỉnh này không?
Sao mình thấy vẫn thắc mắc chỗ: đã điều chỉnh BCTC năm 2008 rồi. Năm 2009 lại điều chỉnh sổ kế toán để tăng lợi nhuận cho ra bao cao tài chính 2009 thêm 1 lần lợi nhuận nữa? Các bạn chỉ giúp mình với. Cảm ơn nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Mình cũng đang gặp vấn đề giống bạn, tức là điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của tháng 7 năm 2008. Nhưng mình nghĩ đây là sai sót không trọng yếu nên có thể điều chỉnh phi hồi tố.
Tức là kê khai điều chỉnh giảm thuế GTGT của tháng 7 năm 2008, nhưng báo cáo tài chính 2008 vẫn giữ nguyên. Điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào, tăng chi phí năm 2009. Không biết thế có được không?
Mọi người cho ý kiến đóng góp với.
Cám ơn cả nhà nhiều!

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp với.
Không có thì chắc 2 chị em mình chết mất.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình cũng đang gặp vấn đề giống bạn, tức là điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của tháng 7 năm 2008. Nhưng mình nghĩ đây là sai sót không trọng yếu nên có thể điều chỉnh phi hồi tố.
Tức là kê khai điều chỉnh giảm thuế GTGT của tháng 7 năm 2008, nhưng báo cáo tài chính 2008 vẫn giữ nguyên. Điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào, tăng chi phí năm 2009. Không biết thế có được không?
Mọi người cho ý kiến đóng góp với.
Cám ơn cả nhà nhiều!

Trường hợp của bạn nói rõ hơn: điều chỉnh giảm VAT.DV (lý do,..) tại sao tăng CP cho năm 2009 ?

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Cám ơn bác VTM đã quan tâm. Trường hợp của em là mất hóa đơn đầu vào tháng 7 2008 nhưng đã photo liên 1 và kê khai trong tháng 7/2008. Bây giờ em nghĩ là số thuế GTGT đó không được khấu trừ nên tính vào chi phí.
Như vậy có được không ạ?
Bác VTM và các bác quan tâm trả lời giúp em với.
Em cám ơn các bác!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cám ơn bác VTM đã quan tâm. Trường hợp của em là mất hóa đơn đầu vào tháng 7 2008 nhưng đã photo liên 1 và kê khai trong tháng 7/2008. Bây giờ em nghĩ là số thuế GTGT đó không được khấu trừ nên tính vào chi phí.
Như vậy có được không ạ?
Bác VTM và các bác quan tâm trả lời giúp em với.
Em cám ơn các bác!

Bạn nghỉ là trường hợp đó thuế GTGT không được khấu trừ nên dự định sẽ "Điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào, tăng chi phí năm 2009". Như vậy bạn có chắc là phần trị giá chưa thuế của hoá đơn đó được công nhận trong 2008 hay không (bạn chỉ điều chỉnh phần thuế mà không tính tới phần còn lại của hoá đơn sao)
Thông tư số 120/2002/TT-BTC:

- Tổ chức, cá nhân mua hàng làm mất hoá đơn mua hàng bản gốc (liên 2) do hoàn cảnh khách quan như: Thiên tai, hoả hoạn, bị mất cắp; khi xẩy ra mất hoá đơn trong các trường hợp nêu trên, tổ chức, cá nhân phải khai báo, lập biên bản về số hoá đơn bị mất, lý do mất có xác nhận của cơ quan thuế đối với trường hợp thiên tai, hoả hoạn, xác nhận của cơ quan công an địa phương đối với trường hợp bị mất cắp. Hồ sơ liên quan đến hành vi làm mất hoá đơn gồm:

+ Công văn, đơn của tổ chức, cá nhân về việc làm mất hoá đơn.
+ Biên bản mất hoá đơn mua hàng.
+ Bản sao hoá đơn mua hàng (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu (nếu có) của bên bán hàng.

Khi tiếp nhận hồ sơ mất hoá đơn mua hàng, cơ quan thuế phải thực hiện thông báo số hoá đơn mua hàng không còn giá trị sử dụng và tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với tổ chức, cá nhân có hành vi làm mất hoá đơn

Bạn tham khảo thêm CV:11520/BTC-TCT "V/v mất liên 2 hoá đơn sử dụng" tại đây

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Cám ơn bác VTM!
Vậy theo bác thì bây giờ em cần phải làm gì?
Bác VTM và mọi người góp ý cho em với nhé.
Em cám ơn nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA