Lương của Giám đốc Công ty TNHH 1 thành viên?

• Thread starter Rungvietbac
  • Ngày gửi
R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Các bác cho em hỏi một chút. Năm 2009, lương của Giám đốc Công ty TNHH 1 thành viên không được tính váo chi phí hợp lý trước thuế. Tức là khi tính thuế TNDN phải loại ra. Em sẽ định khoản thế nào cho đúng: Tổng lương cả công ty: 200.000.000. Trong đó lương Giám đốc 45.000.000.
Giúp em định khoản với.
Cám ơn các bác nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bác cho em hỏi một chút. Năm 2009, lương của Giám đốc Công ty TNHH 1 thành viên không được tính váo chi phí hợp lý trước thuế. Tức là khi tính thuế TNDN phải loại ra. Em sẽ định khoản thế nào cho đúng: Tổng lương cả công ty: 200.000.000. Trong đó lương Giám đốc 45.000.000.
Giúp em định khoản với.
Cám ơn các bác nhiều!

Trường hợp này bạn vẫn hạch toán kế toán bình thường, vẫn là Nợ TK (642)/Có 334.
Lương GD Cty TNHH.MTV không tính vào CP hợp lý khi tính thuế TNDN là theo qui định của luật thuế TNDN, do đó khi làm quyết toán TNDN bạn loại phần lương này ra trên tờ khai 03/TNDN tại mục B.1.9 mà thôi, không liên quan với hạch toán kế toán cũng như trong xác định KQKD được ghi nhận theo BCTC.

P

phanquj

Trung cấp
18/1/10
51
0
0
nd
bạn ơi, mình toởng mục B.1.9 là dành cho "sáng lập viên... k trực tiếp tham gia điều hành sản xuất kinh doanh" chứ? Cònchue doanh nghịêp TNHHMTV tự làm giám đốc và tham gia quản lý công ty thì lương vẫn là chi phí quản lý chứ?

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
:015: cần phân biệt Lương giám đốc cty tnhh 1 thành viên # Lương chủ sở hữu cty tnhh 1 thành viên # lương giám đốc kiêm chủ sở hữu cty tnhh 1 thành viên nhé

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
bạn ơi, mình toởng mục B.1.9 là dành cho "sáng lập viên... k trực tiếp tham gia điều hành sản xuất kinh doanh" chứ? Cònchue doanh nghịêp TNHHMTV tự làm giám đốc và tham gia quản lý công ty thì lương vẫn là chi phí quản lý chứ?
Thông tư 130/2008/BTC:
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ

; Bạn nghỉ sao mà nói như vậy ?

P

phanquj

Trung cấp
18/1/10
51
0
0
nd
:015: cần phân biệt Lương giám đốc cty tnhh 1 thành viên # Lương chủ sở hữu cty tnhh 1 thành viên # lương giám đốc kiêm chủ sở hữu cty tnhh 1 thành viên nhé

Huhu. Thế chủ sở hữu công ty em (TNHH 1 thành viên) làm giám đốc luôn, thì giờ tách lương thế nào? Giúp em với

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
^ ^! cái này thì luật 2009 chưa rõ. muốn nhàn thì cắt lương giám đốc khỏi chi phí lương. nghỉ nộp thuế tncn chuyển sang nộp thuế tndn

P

phanquj

Trung cấp
18/1/10
51
0
0
nd
^ ^! cái này thì luật 2009 chưa rõ. muốn nhàn thì cắt lương giám đốc khỏi chi phí lương. nghỉ nộp thuế tncn chuyển sang nộp thuế tndn

Nhưng các tờ khai thuế TNCN và tàm tính TNDN quý trước em có tính chi phí này, và nộp rồi mới khổ chứ

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Nhưng các tờ khai thuế TNCN và tàm tính TNDN quý trước em có tính chi phí này, và nộp rồi mới khổ chứ

Mình cũng giống bạn, nhưng mình nghĩ là các tờ khai tạm tính không quan trọng lắm đâu. Cái chính là làm đúng ở quyết toán thôi.

L

lambaovan

Guest
3/12/09
2
0
0
tayninh
công ty em là cty TNHH Một thành viên, giám đốc là người trực tiếp chỉ đạo hoạt động sản xuất kinh doanh. Vậy cho em hỏi hạch toán vào TK nào? có được tính vào giá vốn không?

Giúp em định khoản với.
Cám ơn các bác nhiều!

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Mình cũng giống bạn, nhưng mình nghĩ là các tờ khai tạm tính không quan trọng lắm đâu. Cái chính là làm đúng ở quyết toán thôi.

vậy khi quyết toán sẽ có chênh lệch với số tạm tính sẽ phải làm như thế nào? có cần phải làm điều chỉnh gửi cho cơ quan thuế không?

L

lehungtruong

Trung cấp
14/9/10
66
1
8
Hà Nội
Cho mình hỏi một chút trong trường hợp giám đốc của cty TNHH MTV không nhận lương năm đầu mới thành lập thì kế toán không tính vào bảng lương của cty như vậy là làm sai nguyên tắc kế toán vậy có bị phạt ko? và mức phạt là bao nhiêu(cty mình mới thành lập tháng 08/2009)

có thông tư nào quy định giảm mưc phat nay ko?

H

Hoatrongbao

Guest
28/4/11
2
0
1
Hà Nội
Năm 2009, năm 2010 em đã tính lương của giám đốc (Công ty TNHH MTV) vào chi phí và đã quyết toán, không biết giờ xử lý như thế nào? Bác nào biết chỉ em với ạ!

H

hoangly101289

Sơ cấp
10/5/13
8
0
0
34
Đông Anh - Hà Nội
Ðề: Lương của Giám đốc Công ty TNHH 1 thành viên?

bạn có thể nói rõ hơn về lương trong các TH trên đc ko? mình đang vướng vì có cho lương của giám đốc vào mà ko tách ra khi quyết toán.Cảm ơn bạn!

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Ðề: Lương của Giám đốc Công ty TNHH 1 thành viên?

Bạn tham khảo thêm ở điểm d, khoản 2.5, điều 6, TT 123/2012 về Các khoản CP không được trừ khi tính thuế TNDN:
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất (ko có tên trong bảng lương), kinh doanh.

Nếu bạn không tách CP này ra khi quyết toán, có nghĩa là bạn đã khai sai thuế, phải xử lý ngay chứ không thuế mà phát hiện là nộp phạt đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA