Định khoản cho công ty thương mại và dịch vụ

• Thread starter bupbego
  • Ngày gửi
B

bupbego

Trung cấp
21/8/09
50
0
0
Hà Nội
Định khoản nào cho dịch vụ thuê hosting

Các anh chị ơi!cho em hỏi chút ah.Công ty em làm về thương mại và dịch vụ trực tuyến có hóa đơn mua vào như sau :
Gia hạn hosting :972000
Gia hạn tên miền: 180000
Như thế này thì bên nợ ta để tài khoản gi ạ.Em ko rõ lắm.Các bác định khoản giúp em với ah.:wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bupbego

Trung cấp
21/8/09
50
0
0
Hà Nội
Các anh chị ơi! Giúp em nhanh với ạ.Em đang rất cần.

B

bupbego

Trung cấp
21/8/09
50
0
0
Hà Nội

Các anh chị ơi!Ghé qua giúp em chút đi.

Sửa lần cuối:
L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
goodlucky!

Các anh chị ơi!cho em hỏi chút ah.Công ty em làm về thương mại và dịch vụ trực tuyến có hóa đơn mua vào như sau :
Như thế này thì bên nợ ta để tài khoản gi ạ.Em ko rõ lắm.Các bác định khoản giúp em với ah.:wall:

Mình ko hiểu lắm về cái hosting của cty bạn nhưng cty mình cũng làm dịch vụ và thương mại.Theo mình thường những hoá đơn đầu vào nếu không phải là tài sản hay CCDC thì mình cho vào làm chi phí như Nợ 642(641...)-Tổng số tiền chưa thuế,Nợ 133( số tiền thuế); Có 111(112,331).

B

bupbego

Trung cấp
21/8/09
50
0
0
Hà Nội

Mình ko hiểu lắm về cái hosting của cty bạn nhưng cty mình cũng làm dịch vụ và thương mại.Theo mình thường những hoá đơn đầu vào nếu không phải là tài sản hay CCDC thì mình cho vào làm chi phí như Nợ 642(641...)-Tổng số tiền chưa thuế,Nợ 133( số tiền thuế); Có 111(112,331).
Em cảm ơn chị
Ah công ty em làm về thiết kế web nên phải mua hosting.Em đã cho nó vào nợ TK 6427 đúng ko chị.

L

lytt

Guest
10/4/07
40
0
6
37
HN
nếu mua host cho web của khách hàng thì phải cho vào giá vốn của hợp đồng thiết kế web đó (TK154), còn nếu mua host để sử dụng cho công ty thì mới cho vào tk 6427

B

bupbego

Trung cấp
21/8/09
50
0
0
Hà Nội

Mọi người ơi, em lại có thắc măc muốn hỏi ty ah.Công ty em thiết kế ra tên miền thương mại và đã bán.vậy khi bán em có phải xác địng giá vốn ko ah.
có phải là nợ 632/ có 156.
nhưng em hạch toán như vậy thi cuối kì tk 156 của em bi âm.tại công ty em ko mua hàng hóa vào nhiều.

T

tuyetmai1985

Guest
5/1/10
4
0
0
nam dinh
hạch toán trong công ty dịch vụ thương mại

em mới bước vào nghề này nên còn rất nhiều điều bỡ ngỡ
có rất nhiều điều muốn các anh chi giúp đó là:
công ty em nhận làm sổ sách vừa mua thiết bị cũ về gia công rồi bán lại .
vừa kinh doanh dich vụ vận tải ,vừa cho thuê văn phòng nhà xưởng lại vừa đi thuê văn phòng .
khi cho thuê văn phòng nhà xưởng doanh thu em hạch toán vào tài khoản 511 có đúng ko a .khi đi thuê thi em hoạch toán vao tài khoản nào 635 hay 642.
còn thiết bị công ty em mua về gia công sửa chữa rồi bán lại sẽ được hạch toán thế nào?
tiền thu nhập từ dịch vụ vận tải cho vào tài khoản nào?
cong ty em hoach toan theo phương pháp khấu trừ thuế và kê khai thường xuyên
anh chi nào biết giúp em với em cảm ơn!

C

chanbinh2000

Sơ cấp
2/11/09
7
0
1
ha noi
[em mới bước vào nghề này nên còn rất nhiều điều bỡ ngỡ
có rất nhiều điều muốn các anh chi giúp đó là:
công ty em nhận làm sổ sách vừa mua thiết bị cũ về gia công rồi bán lại .
vừa kinh doanh dich vụ vận tải ,vừa cho thuê văn phòng nhà xưởng lại vừa đi thuê văn phòng .
khi cho thuê văn phòng nhà xưởng doanh thu em hạch toán vào tài khoản 511 có đúng ko a .khi đi thuê thi em hoạch toán vao tài khoản nào 635 hay 642.
còn thiết bị công ty em mua về gia công sửa chữa rồi bán lại sẽ được hạch toán thế nào?
tiền thu nhập từ dịch vụ vận tải cho vào tài khoản nào?
cong ty em hoach toan theo phương pháp khấu trừ thuế và kê khai thường xuyên
anh chi nào biết giúp em với em cảm ơn! ]

Doanh thu cho thuê nhà xưởng hạch toán vào TK 511 la đúng rồi, vì đấy là doanh thu mà. Còn khi bạn đi thuê thì phải hạch toán vào Tk 632
Thu nhập từ dịch vụ vận tải cũng cho vào tk 511 và xuất hoá đơn tài chính bình thường

C

caosusu

Guest
26/4/08
21
0
1
40
Hà Tây
Chào các bạn!

Cty mình làm về dịch vụ giao nhận vận tải. Mình lấy 1 ví dụ thế này:
Năm 2009 tổng chi phí đầu vào của bên mình là 100tr . Tức là có 90tr tiền chi phí là bên mình xuất cho khách hàng vào năm 2009 rồi. Còn 10tr tiền chi phí kia cty mình muốn đẩy sang năm 2010. Vì 10tr tiền chi phí này sang năm 2010 mới đc xuất hóa đơn cho khách hàng. Mình đang băn khoăn ko biết định khoản như thế nào. Vì mình đc biết những chi phí đầu vào mà chưa xuất hóa đơn thì ko đc kết chuyển sang TK giá vốn. Mình xin ý kiến đóng góp của các bạn. Thanks

O

omcaydoitho

Sơ cấp
3/3/10
15
0
0
HN

Bạn giống mình rồi, cty mình cũng làm về web đây, nhiều cái thắc mắc quá mà ko tìm thấy câu trả lời, viết bài nên DD mà hem có ai tư vấn cho ế ):

Trường hợp của bạn:
- Nếu gia hạn hosting và tên miền để phục vụ cho việc hoạt động của cty thì bạn định khoản như sau:
Nợ 153:
Nợ 133:
Có 111/112
--> Kết chuyển sang cp trả trước ngắn hay dài hạn tuỳ vào hợp đồng thuê ( nếu dưới 12 tháng thì Nợ 142/ Có 153. Nếu trên 24 tháng thì Nợ 242/ Co 153)
---> Cuối kỳ bạn kết chuyển Nợ 642/641 / có 142/242

- Nếu gia hạn hosting và tên miền là sản phẩm web cty bạn đang cấp cho khách hàng thì định khoản như sau:

Nợ 153
Nợ 133
Có 111/112

---> Két chuyẻn Nợ 622/627
Có 153
--> Cuối kỳ bạn kết chuyển Nợ 154:
Có 622/627
Và nếu phục vụ., xuất cho khách hàng luôn trong tháng thì bạn tính giá vốn hàng bán trong tháng, định khoản như sau: Nợ 632
Có 154

Đấy là ý kiến của mình. Bạn đã hướng giải quyết như thế nào rồi? post lên cho mình biết với nhé.
Và rất mong nhận được ý kiến giúp đỡ của all mọi người

O

omcaydoitho

Sơ cấp
3/3/10
15
0
0
HN
Chào các bạn!

Cty mình làm về dịch vụ giao nhận vận tải. Mình lấy 1 ví dụ thế này:
Năm 2009 tổng chi phí đầu vào của bên mình là 100tr . Tức là có 90tr tiền chi phí là bên mình xuất cho khách hàng vào năm 2009 rồi. Còn 10tr tiền chi phí kia cty mình muốn đẩy sang năm 2010. Vì 10tr tiền chi phí này sang năm 2010 mới đc xuất hóa đơn cho khách hàng. Mình đang băn khoăn ko biết định khoản như thế nào. Vì mình đc biết những chi phí đầu vào mà chưa xuất hóa đơn thì ko đc kết chuyển sang TK giá vốn. Mình xin ý kiến đóng góp của các bạn. Thanks

Mình không hiểu câu hỏi của bạn lắm
Có phải như thế này: Năm 2009 cty mua hàng hoá có tổng chi phí là 100 triệu?
Và trong năm 2009 cty bạn đã bán được all 90 triệu trong 100 triệu hàng nhập về kia? hay là thực tế cty bạn đã bán hết all hàng hoá nhưng m ớichỉ xuất hoá đơn cho 90 triệu còn lô hàng giá vốn 10 triệu là chưa xuất hoá đơn cho khách hàng?

- Nếu đúng như mình nói ở trên thì bạn cứ ghi nhận theo thực tế số hoá đơn đã xuất ra, còn số hàng chưa xuất hoá đơn bạn cứ theo dõi như là hàng còn tồn trong kho ( nhưng thực chất đã xuất). Khi nào bạn xuất hoá đơn cho bên mua thì bạn hãy ghi nhận doanh thu và kê khai thuế.

B

bupbego

Trung cấp
21/8/09
50
0
0
Hà Nội
Bạn giống mình rồi, cty mình cũng làm về web đây, nhiều cái thắc mắc quá mà ko tìm thấy câu trả lời, viết bài nên DD mà hem có ai tư vấn cho ế ):

Trường hợp của bạn:
- Nếu gia hạn hosting và tên miền để phục vụ cho việc hoạt động của cty thì bạn định khoản như sau:
Nợ 153:
Nợ 133:
Có 111/112
--> Kết chuyển sang cp trả trước ngắn hay dài hạn tuỳ vào hợp đồng thuê ( nếu dưới 12 tháng thì Nợ 142/ Có 153. Nếu trên 24 tháng thì Nợ 242/ Co 153)
---> Cuối kỳ bạn kết chuyển Nợ 642/641 / có 142/242

- Nếu gia hạn hosting và tên miền là sản phẩm web cty bạn đang cấp cho khách hàng thì định khoản như sau:

Nợ 153
Nợ 133
Có 111/112

---> Két chuyẻn Nợ 622/627
Có 153
--> Cuối kỳ bạn kết chuyển Nợ 154:
Có 622/627
Và nếu phục vụ., xuất cho khách hàng luôn trong tháng thì bạn tính giá vốn hàng bán trong tháng, định khoản như sau: Nợ 632
Có 154

Đấy là ý kiến của mình. Bạn đã hướng giải quyết như thế nào rồi? post lên cho mình biết với nhé.
Và rất mong nhận được ý kiến giúp đỡ của all mọi người

ơ bác ơi! đây có phải CCDC đâu mà bác lại cho vào tk153 vậy.em nghĩ đây là chi phí dịch vụ mua vào chứ
phải cho vào tk642 ngay chứ.

K

kimthoakt

Guest
15/3/11
6
0
0
ha noi
xin chào các bạn mình cũng vừa bước vào nghề kế toán tại 1 công ty thương mại buôn bán xăng dầu thực sự là mình bỡ ngỡ lắm chẳng biết phải làm như thế nào cả, công ty chỉ có mỗi mình là kế toán nên chẳng biết hỏi ai. Mình chỉ có web kế toán này thui nên mong mọi người giúp đỡ mình nhiều nha. xin chân thành cảm ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA