Xác định trị giá hàng xuất kho theo phương pháp kế toán kiểm kê định kỳ

• Thread starter thuygiang281
  • Ngày gửi
T

thuygiang281

Sơ cấp
4/3/09
30
0
0
35
hoc vien tai chinh
Các anh chị ơi cho em hỏi: giả sử doanh nghiệp A kế toán hàng tồn kho theo phương pháp kiểm kê định kỳ.
Vậy nếu doanh nghiệp áp dụng phương pháp tính trị giá hàng xuất kho theo phương pháp nhập trước xuất trước thì làm thế nào để tính được trị giá hàng xuất kho trong kỳ ?
Khi biên bản kiểm kê chỉ có số lượng hàng tồn kho cuối kỳ mà không có đơn giá hàng tồn kho cuối kỳ
(trong kỳ doanh nghiệp nhập , xuất nhiều lần)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Thầy giáo mình thì bảo nếu làm theo kiểm kê định kỳ thì lấy đơn giá của lần nhập cuối cùng.Nhưng Mình thấy trong một số sách kế toán (sách do PGS.TS Võ Văn Nhị chủ biên)ngườii ta làm như sau,
- theo pp FIFO :người ta lấy đơn giá của lần nhập cuối cùng.
- theo pp LIFO :người ta lấy đơn giá của lần nhập đầu tiên.
- theo pp bình quân :người ta lấy tổng giá trị tồn và nhập chia cho tổng số lượng tồn và nhập.
Mình thấy ví dụ trong sách như thế nên hiểu vậy. không biết ai có ý kiến khác ko?

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
Các anh chị ơi cho em hỏi: giả sử doanh nghiệp A kế toán hàng tồn kho theo phương pháp kiểm kê định kỳ.
Vậy nếu doanh nghiệp áp dụng phương pháp tính trị giá hàng xuất kho theo phương pháp nhập trước xuất trước thì làm thế nào để tính được trị giá hàng xuất kho trong kỳ ?
Khi biên bản kiểm kê chỉ có số lượng hàng tồn kho cuối kỳ mà không có đơn giá hàng tồn kho cuối kỳ
(trong kỳ doanh nghiệp nhập , xuất nhiều lần)

bạn đã có phương pháp tính giá trị hàng xuất kho rồi. Nhập trước xuất trước, vậy theo mình nghĩ bạn theo dõi hàng nhập trong kỳ, xuất trong kỳ, theo đó đơn giá xuất bạn sẽ tính được.
Giá vốn khá quan trọng vì nó liên quan đến chi phí của doanh nghiệp, bạn phải tính đúng nhé. Chẳng phải là đơn giá hàng nhập trước sẽ là đơn giá xuất của hàng xuất trước?!!!!!

Để nghĩ lại coi. kiểm kê định kỳ là ntn?

A

anh anh

Sơ cấp
1/10/08
6
0
1
Sài Gòn
bạn đã có số lượng tồn cuối kỳ&trị giá cuối kỳ. Theo mình nghĩ bạn cũng đã có số lượng&trị giá tồn đầu kỳ. Thế thì sau những lần nhập trong kỳ bạn cũng đã có dữ liệu. Cho nên, nếu tổng hợp những dữ liệu sẳn có,bạn có thể tìm ra dữ liệu xuất bán trong ký là bao nhiêu&bạn có thể kiểm chứng dữ liệu cuối kỳ thông qua số lượng tồn cuối kỳ tương ứng với dữ liệu nhập. Như vậy sang kỳ sau,khi mình xuất hàng,mình có thể theo dõi chính xác từng số luợng và đơn giá bán ra.

T

thuygiang281

Sơ cấp
4/3/09
30
0
0
35
hoc vien tai chinh
mình cũng nghĩ như bạn Lệ Dung. Nếu doanh nghiệp tính trị giá hàng xuất kho theo phương pháp FIFO thì đến cuối kỳ nguyên vật liệu nào nhập sau thì sẽ tồn trước. Như vậy thì đơn giá cuối kỳ sẽ tính theo đơn giá của lần nhập cuối cùng.
Đối với phương pháp LIFO thì ngược lại.
Cảm ơn mọi người đã giúp mình trả lời câu hỏi này!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA