Trích khấu hao TSCD 2008 sai? xử lý thế nào nhỉ

• Thread starter lanhqa
  • Ngày gửi
L

lanhqa

Guest
15/1/10
6
0
0
thai binh
Chào cả nhà!
Tôi là thanh viên mới gia nhập, chúc cả nhà đầu tuần vui vẻ.
Cho minh hỏi, mình mới làm ktoán cho bệnh viện, kế toán trước tính khấu hao TSCĐ sai, mình mới tiếp nhận và phát hiện sai. Mình định điều chỉnh vao năm 2009, tức là mình sẽ ghi tăng, giảm KH có được không?
Còn 1 vướng nữa là co 1 số loại có nguyên giá dưới 10 triệu họ cũng kê vào TSCĐ và trích khấu hao bình thường nhưng những loại đó lại không đăng ký trích khấu hao, năm 09 minh định tách thành CCDC và theo dõi phân bổ chi phí riêng và thay đổi thời gian phân bổ có được không nhỉ.
Rất mong được trả lời của cả phòng.
Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Ko có j là không đc cả, bản làm đúng theo chế độ kế toán và theo các chuẩn mực. Sau đó làm biên bản giải trình chỉ rõ ra các cái sai của kế toán trước đã làm.
Nhưng lưu ý với bạn điều này: Phải làm đúng ko đc sai ở bất kỳ điểm nào, điều chỉnh tăng giảm cũng phải có lý do. Giải thích rõ ràng mạch lạc, chỉ ra những điểm sai, đúng của kế toán trước cũng như mình.
Chúc bạn thành công

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
Chào cả nhà!
Tôi là thanh viên mới gia nhập, chúc cả nhà đầu tuần vui vẻ.
Cho minh hỏi, mình mới làm ktoán cho bệnh viện, kế toán trước tính khấu hao TSCĐ sai, mình mới tiếp nhận và phát hiện sai. Mình định điều chỉnh vao năm 2009, tức là mình sẽ ghi tăng, giảm KH có được không?
Còn 1 vướng nữa là co 1 số loại có nguyên giá dưới 10 triệu họ cũng kê vào TSCĐ và trích khấu hao bình thường nhưng những loại đó lại không đăng ký trích khấu hao, năm 09 minh định tách thành CCDC và theo dõi phân bổ chi phí riêng và thay đổi thời gian phân bổ có được không nhỉ.
Rất mong được trả lời của cả phòng.
Cảm ơn nhiều!

Chào bạn
- Trích khấu hao TSCĐ: Điều chỉnh lại phần trích khấu hao năm 2008 sai tại tháng 12/09 bạn nhé.
- Chuyển sang CCDC những loại tài sản nào < 10 triệu đ + theo dõi phân bổ chi phí riêng và thay đổi thời gian phân bổ.

L

lanhqa

Guest
15/1/10
6
0
0
thai binh
Cảm ơn các bạn.
Cho mình hỏi tiếp, có bạn nào biết kế toán trong các cơ sở y tế tư nhân, phần thuế TNDN được ưu đãi không phải nộp thuế trong 5 năm đúng không? Qua văn bản nào chỉ mình với.Có phải tạm hoãn quyết toán thuế TNCN đến 01/02/20010 không? Qua văn bản nào?

L

lanhqa

Guest
15/1/10
6
0
0
thai binh
Các bạn ơi?
VAT được khấu trừ trên tờ khai của năm 2008 chuyển sang 2009 lệch với BCTC thi mình xử lý tnao nhỉ.
Bg minh làm BCTC 2009 thi lấy số nào cho đúng?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA