Xuất lại hóa đơn bị sai thuế suất như nào?

• Thread starter fy29
  • Ngày gửi
F

fy29

Guest
Một công ty bạn suất hóa đơn cho bên em (từ tháng 07 -> tháng 12/2009) bị nhầm thuế suất
+ Đúng là 5%
+ sai: Họ suất cho bên em là 0%

Em đã từng thấy một công ty làm như sau
Xuất một hóa đơn: khác
1) xuất một hóa đơn khác
+ Nội dung: Số thuế GTGT ghi tăng do ghi sai thuế suất từ tháng 7-> 12/2009
+ Phần tổng tiền = 0
+ Phần thuế & Sau thuế = (total amount các hóa đơn T7 -> 12 x 5%)

2) công văn hướng dẫn đính kèm (em quên mất số công văn rồi)
3) In kèm tờ khai thuế đầu ra (bên công ty bạn)

Em đã thấy và nhìn thấy một công văn hướng dãn cách làm như trên rồi.
Em muốn hỏi lại các anh chị trên diễn đàn xem có ai từng làm như này chưa?

Note: ko dùng cách hủy hóa đơn đâu nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

fy29

Guest
Em tìm được rồi
Công văn mới toe, còn thơm mùi tem. ngày 07/12/2009
Bác nào có ý kiến gì không?

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------

Số: 5031/TCT-CS
V/v áp dụng thuế suất thuế GTGT

Hà Nội, ngày 07 tháng 12 năm 2009

Kính gửi: Công ty cổ phần khoáng sản á Châu
(Lô 32C, KCN Nam Cấm, Nghi Lộc, Nghệ An).

Trả lời công văn số 149/CV AMC ngày 21/10/2009 của Công ty cổ phần khoáng sản á Châu về việc áp dụng thuế suất thuế GTGT, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại điểm 2.9 mục IV phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn: "2.9. Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách, kiểu dáng hoặc ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, điều chỉnh thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, (không được ghi số âm (-)), thuế GTGT cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào".

Đối với các trường hợp doanh nghiệp đã lập hoá đơn ghi sai thuế suất thuế GTGT của mặt hàng bột CaCO3 thì phải thực hiện điều chỉnh theo hướng dẫn trên.

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế đã có công văn số 3723/TCT-CS ngày 14/9/2009 hướng dẫn áp dụng thuế suất thuế GTGT đối với mặt hàng này và thống nhất thực hiện.

Tổng cục Thuế trả lời để đơn vị biết

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

F

fy29

Guest
Có công văn mà lâu lâu không thấy bác nào confirm nhỉ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Có công văn mà lâu lâu không thấy bác nào confirm nhỉ?
Không ai confirm vì tự bạn biết fải xử lý thế nào rồi.CV hướng dẫn rõ như ban ngày thế rồi còn gì nữa đây?Lại là CV của Tổng Cục Thuế.Nếu bạn muốn confirm thì bạn search lại bài cũ trong diễn đàn này.Vì có rất nhiều topic có dạng tương tự như của bạn!
Oke?!Thế này gọi là confirm chưa nhỉ?!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA