Có cần điều chỉnh tờ khai thuế TNDN tạm tính ko?

• Thread starter anhduong2885
  • Ngày gửi
A

anhduong2885

Sơ cấp
5/9/08
44
0
0
Gia Lai
Hic, cả nhà cứu em với. Năm 2008 cty e bị lỗ nhưng trong BCTC năm 2008 em ko đăng ký kế hoạch chuyển lỗ. Nhưng tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 1 thì em lại đưa số lỗ 2008 vào chỉ tiêu lỗ được chuyển trong kỳ. Theo em biết năm 2008 ko đăng ký kế hoạch chuyển lỗ thì ko đc chuyển lỗ trong năm 2009. Em hỏi cán bộ thuế họ bảo là chuyển số lỗ này vào năm 2009. Nhưng e ko biết có phải làm điều chỉnh tờ khai thuế TNDN tạm tính Q1/2009 ko? Và nếu làm thì điều chỉnh gồm những gi?. Ai làm rồi chỉ giúp em. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
Tạm tính thui bạn, đừng điều chỉnh làm gì,
an tâm nhé.

L

lethithuvana10

Guest
5/6/08
9
0
0
Hà Nội
Mình gặp trường hợp này khó quá, ai gặp rồi tư vấn giúp mình nha! (Công ty mình là doanh nghiệp nhỏ và vừa)
* Vấn đề 1:
+) Trên tờ khai thuế TNDN tạm tính quý III, 2009: sau khi được giảm 30% thuế TNDN, thuế TNDN bên mình còn phải nộp là 1,2 tỷ. Số này được giãn đến 30/07/2010 mới phải nộp.
+) 3 quý còn lại không phát sinh thuế TNDN phải nộp;
+) Sau khi làm Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN năm 2009, mình lấy ví dụ số thuế còn phải nộp là 1 tỷ. Số này thấp hơn so với tổng số thuế TNDN đã tạm tính.
Theo Công văn số 353/TCT-CS ngày 29/01/2010: "Trường hợp khi doanh nghiệp tự quyết toán thuế TNDN của năm 2009 có phát sinh số thuế TNDN được hưởng ưu đãi miễn, giảm, gia hạn thấp hơn so với tổng số thuế đã tạm tính của 4 quý thì doanh nghiệp lập hồ sơ kê khai bổ sung điều chỉnh theo quy định tại Điểm 5.1, Mục I, Phần B, Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính".
Mình đã tìm hiểu thông tư và thử điều chỉnh vào phần mềm HTKK2.5.1 rồi nhưng không được. Ai làm rồi hướng dẫn cụ thể cho mình nhé (cần những mẫu biểu nào, điều chỉnh như thế nào).
* Vấn đề 2:
Theo Thông tư số 03/2009/TT-BTC NGÀY 13 THÁNG 01 NĂM 2009 chỉ đề cập đến ngày gia hạn của số thuế tạm tính trong năm, còn khi có chênh lệch như trường hợp mình vừa nêu thì làm thế nào nhỉ. Đến 30/07/2010 mình có phải nộp 1,2 tỷ hay không? Hay đợi đến 30/10/2010 mình nộp 1 tỷ.

M

mua thu bac

Guest
3/11/07
3
0
0
TP Hồ chí Minh
Can dieu chinh to khai thue TNDN tạm tính ko?

Cong ty minh cung giong nhu ben ban. Minh da hoi phong tuyen truyen thi ho noi rang khi minh nop bao cao quyet toan TNDN nam, he thong se tu dong ghi nhan so tien no thue sau cung. Doanh nghiep chi can nop dung so tu ke khai quyet toan la duoc roi. Nhung may nguoi ban ke toan lai khuyen la minh nen goi mot cong van giai thich ve so no thue chenh lech de sau nay neu ben thue goi thu phat nop thieu thue thi dua ra.

Nhung theo CV353 thi huong dan phai lam KHBS. hay la minh nen lam dieu chinh cho nhung quy phai nop thue TNDN cho giong voi quyet toan thoi ?

D

duyenga

Sơ cấp
10/4/11
43
1
0
nam dinh
ở cơ quan thuế của mình đòi hỏi nếu sai thuế TNDN tạm tính vẫn phải lập bảng điều chỉnh maff bạn
mình thất thế mà
bạn xem lại đi nhé
nhung nói chung là sai thuế TNDN tạm tính vẫn không ảnh hưởng gì cả vì nó chỉ l;à tạm tính mà đã là tạm tính thì làm sao mà chính xác được hả bạn.chúc thành công