Huỷ hoá đơn?

• Thread starter phamvuthanhhang
  • Ngày gửi
P

phamvuthanhhang

Trung cấp
29/7/09
58
1
0
TP. HCM
Em có TH như sau: Cty em là cty Dịch vụ (in ấn, thiết kế các sản phẩm) hàng tháng có tính giá thành sản phẩm..Trong tháng 1 cty em in namecard cho cty kia, khi KH đến nhận hàng rồi ký HĐ đưa tiền luôn. Nào ngờ, HK thấy sp không như yêu cầu nên trả lại, và hoá đơn đã được xé ra khỏi cuống. Vậy giải pháp là viết Biên bản huỷ hoá đơn nhưng vấn đề như thế sẽ anh hưởng đến đầu vào (vì đã lấy đầu vào rồi) Cho em hỏi TH thế này xử lý sao ah? Em cảm ơn mọi người rất nhiều!
Email của em là: phamvuthanhhang@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Em có TH như sau: Cty em là cty Dịch vụ (in ấn, thiết kế các sản phẩm) hàng tháng có tính giá thành sản phẩm..Trong tháng 1 cty em in namecard cho cty kia, khi KH đến nhận hàng rồi ký HĐ đưa tiền luôn. Nào ngờ, HK thấy sp không như yêu cầu nên trả lại, và hoá đơn đã được xé ra khỏi cuống. Vậy giải pháp là viết Biên bản huỷ hoá đơn nhưng vấn đề như thế sẽ anh hưởng đến đầu vào (vì đã lấy đầu vào rồi) Cho em hỏi TH thế này xử lý sao ah? Em cảm ơn mọi người rất nhiều!
Email của em là: phamvuthanhhang@gmail.com
Đây là hàng bán bị trả lại, giải pháp không phải là huỷ Hoá đơn mà bên Người mua sẽ phải xuất hoá đơn trả lại hàng đó!
Còn bên bạn sẽ xuất trả lại cho nhà cung ứng! Thế là hết đầu vào! Còn việc còn lại là của nhà cung ứng!

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Còn bây giờ, nhà cung ứng mới khổ đây này!
Các anh chị giúp em vụ này với!
Bên em ngày 02 tháng 01 có xuất cho bên A (Bên là là công ty Thương mại) một hoá đơn (có ba mặt hàng).
Còn Bên A thì đã xuất bán cho bên B 3 mặt hàng đó (xuất Hóa đơn ngày 11/01)
Hôm nay(Ngày 19/01) bên A phát hiện Hoá đơn bên em viết bị sai (Sai số tiền 1 trong 3 mặt hàng nhưng tổng số tiền thì lại đúng)
Theo nguyên tắc thì sai số tiền k được phép sửa, nếu bên em mà hủy hoá đơn đó rồi xuất lại hoá đơn khác thì lúc đó đầu vào của bên A sẽ chậm hơn đầu ra!
Nếu như thế, em nghe nói sẽ không được khấu trừ thuế, chỉ được tính vào chi phí thôi!
Em phải làm thế nào để "thuận cả đôi đường" đây, xin các bác chỉ giáo giúp cho em!

P

phamvuthanhhang

Trung cấp
29/7/09
58
1
0
TP. HCM
Nhưng bên mình đã thanh toán hết đầu vào cho nhà cung cấp rồi mà. Giờ chỉ còn vấn đề giữa cty mình và KH (bên trả lại hoá đơn) chứ bên KH họ không xuất gì cho mình đâu. Có giải pháp nào nữa không bạn nhỉ?

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Nhưng bên mình đã thanh toán hết đầu vào cho nhà cung cấp rồi mà. Giờ chỉ còn vấn đề giữa cty mình và KH (bên trả lại hoá đơn) chứ bên KH họ không xuất gì cho mình đâu. Có giải pháp nào nữa không bạn nhỉ?
Thanh toán hết thì đòi lại tiền của họ, khách hàng trả hàng thì phải trả tiền cho người ta! Bên mình cũng làm bên in ấn, thiết kế nè! Thỉnh thoảng cũng bị như thế đó! Bán cho A, A bán cho B, B k dùng đc, B trả A. A lại trả lại mình. Còn hàng của mình sau khi bị trả, chỉ có nước thành phế liệu thôi!
Còn một giải pháp nữa, đó là lặng lẽ giải quyết (đừng đụng gì đến mấy hoá đơn). Có nghĩa cứ trả lại tiền cho khách hàng (coi như mình đã bán được hàng đó rồi) và khách hàng thì cũng giữ lại hoá đơn đó, coi như mua hàng rồi. Sau đó, lặng lẽ trả lại hàng cho nhà cung ứng và đòi tiền với họ.

Sửa lần cuối:
L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
Bên em ngày 02 tháng 01 có xuất cho bên A (Bên là là công ty Thương mại) một hoá đơn (có ba mặt hàng).
Hôm nay(Ngày 19/01) bên A phát hiện Hoá đơn bên em viết bị sai (Sai số tiền 1 trong 3 mặt hàng nhưng tổng số tiền thì lại đúng)
Theo nguyên tắc thì sai số tiền k được phép sửa, nếu bên em mà hủy hoá đơn đó rồi xuất lại hoá đơn khác thì lúc đó đầu vào của bên A sẽ chậm hơn đầu ra!
Nếu như thế, em nghe nói sẽ không được khấu trừ thuế, chỉ được tính vào chi phí thôi!
Em phải làm thế nào để "thuận cả đôi đường" đây, xin các bác chỉ giáo giúp cho em!

Thì khi huỷ hoá đơn là bạn ghi huỷ hoá đơn số bào nhiêu và ngày của hoá đơn cũ.
Ai bảo không được khấu trừ thuế. Nếu hoá đơn quá 6 tháng mới không được khấu trừ thuế

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Thì khi huỷ hoá đơn là bạn ghi huỷ hoá đơn số bào nhiêu và ngày của hoá đơn cũ.
Ai bảo không được khấu trừ thuế. Nếu hoá đơn quá 6 tháng mới không được khấu trừ thuế
Hôm qua, em đi tập huấn trên cục thuế đó! Em nghe bác tuyên truyền thuế, bác bảo :Ví dụ: ngày 01 mình mua hàng của A, nhưng vì mình chưa trả tiền hay vì lý do gì đó mà chưa xuất hoá đơn cho mình. Sau đó ngày 02 mình bán hàng cho B, B trả tiền mình, mình trả tiền A, Khi đó A xuất cho mình hoá đơn ngày 02. Thế là phần thuế đó, sẽ không đc khấu trừ! Trong trường hợp của em là huỷ hoá đơn viết lại thì có gì khác không nhỉ?

L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
Hôm qua, em đi tập huấn trên cục thuế đó! Em nghe bác tuyên truyền thuế, bác bảo :Ví dụ: ngày 01 mình mua hàng của A, nhưng vì mình chưa trả tiền hay vì lý do gì đó mà chưa xuất hoá đơn cho mình. Sau đó ngày 02 mình bán hàng cho B, B trả tiền mình, mình trả tiền A, Khi đó A xuất cho mình hoá đơn ngày 02. Thế là phần thuế đó, sẽ không đc khấu trừ! Trong trường hợp của em là huỷ hoá đơn viết lại thì có gì khác không nhỉ?
Khác chứ một bên là dịch vu chưa thực hiện và chưa xuất hoá đơn mà. Còn đây đã hoàn tất dich vụ rồi mà

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Khác chứ một bên là dịch vu chưa thực hiện và chưa xuất hoá đơn mà. Còn đây đã hoàn tất dich vụ rồi mà
Ok! Đa tạ sư huynh đến từ Tây Tạng! Vậy là em có thể yên tâm huỷ đi cái hoá đơn đó và viết lại ngày 19 rồi!

M

meomuopdihoang

Guest
27/12/08
29
0
1
4 bể là nhà
tháng 12 vừa rôi mình xoá bỏ mất 6 tờ hoá đơn trên 35 tờ! bỏ nhìu vậy có sao hôk mọi người???:wall:

P

phamvuthanhhang

Trung cấp
29/7/09
58
1
0
TP. HCM
tháng 12 vừa rôi mình xoá bỏ mất 6 tờ hoá đơn trên 35 tờ! bỏ nhìu vậy có sao hôk mọi người???:wall:

chỉ khó khăn với sếp bạn là bạn làm ko cẩn thận (ngoại trừ lý do khách quan) còn cơ quan thuế thì bạn chỉ cần làm biên bản đúng quy định với lý do chính đáng thì ko thành vấn đề. Và kê khai đúng thực tế là ok.

H

hoatigon

Sơ cấp
6/11/05
43
3
8
40
Dong Nai

Trường hợp này bạn không cần phải huỷ hoá đơn đó đâu, bạn có thể làm biên bản điều chỉnh mà ngày lập biên bản điều chỉnh tốt nhất là cách ngày bạn xuất hoá đơn 1 hay 2 ngày gì đó. còn đối với bên B có thể huỷ và xuất thay thế hoá đơn khác cho khách hàng của họ hay làm biên bản điều chình là tuỳ ở kháh hàng của họ. vì còn trong tháng 1 chưa báo cáo thuế nên không phức tạp lắm đâu. cuối tháng báo cáo thuế theo con số đúng là được rồi

P

phamvuthanhhang

Trung cấp
29/7/09
58
1
0
TP. HCM
Thanh toán hết thì đòi lại tiền của họ, khách hàng trả hàng thì phải trả tiền cho người ta! Bên mình cũng làm bên in ấn, thiết kế nè! Thỉnh thoảng cũng bị như thế đó! Bán cho A, A bán cho B, B k dùng đc, B trả A. A lại trả lại mình. Còn hàng của mình sau khi bị trả, chỉ có nước thành phế liệu thôi!
Còn một giải pháp nữa, đó là lặng lẽ giải quyết (đừng đụng gì đến mấy hoá đơn). Có nghĩa cứ trả lại tiền cho khách hàng (coi như mình đã bán được hàng đó rồi) và khách hàng thì cũng giữ lại hoá đơn đó, coi như mua hàng rồi. Sau đó, lặng lẽ trả lại hàng cho nhà cung ứng và đòi tiền với họ.

Làm thế làm sao mà được, chẳng hợp lý tí nào bạn ơi. Cty mà, đâu như cái chợ mà "lặng lẽ trả lại hàng cho nhà cung ứng và đòi tiền với họ" Rồi lần sau khỏi quan hệ làm ăn với nhà cung cấp àh? Theo mình như thế là không hợp lý.
Trường hợp này mình đã xử lý như sau: Bổ sung bằng khoản khác bù lắp vào, vẫn viết phiếu thu, coi như khách hàng lấy hàng và nhận hoá đơn bình thường (KH này rất vô duyên, hàng ko ổn là đứng lên ầm ầm đi về..nên mình nghĩ cũng không mong đợi ho xuất trả lại, hay ký huỷ hoá đơn -> Tự xử cho khỏe :D)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA