mua vật tư cho ctrinh không có hđ có được bổ xung vật tư khác có hđ k?

• Thread starter hathuy271
  • Ngày gửi
hathuy271

hathuy271

Hand by hand
Các bậc tiền bối bên kế toán xây lắp ơi!cho e hỏi : cty em là xd cầu đường vậy mà khi mua nhựa đường ( nhũ tương ) không có hđ đầu vào vì mua ngoài số tiền cũng lên tới 50 triệu, vậy mà hđ đầu vào không có, em muốn hỏi là nếu như em có hoá đơn của vật tư khác thì có cho vào thay thế hđ nhựa đờng đó k? có ng mách em thế nhưng em thắc mắc là làm đường lại không có nhựa đương mà lại có vật tư khác như thế không hợp lý cuối năm lỡ bên thuế k chấp nhận rồi cũng lại bị loại bỏ. Xin các bác cho em ý kiến nên làm thế nào, liệu làm như ng ta mách thế có đúng không?
( em mới làm bên xây lắp nên không rành )
Em cảm ơn các Bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
Các bậc tiền bối bên kế toán xây lắp ơi!cho e hỏi : cty em là xd cầu đường vậy mà khi mua nhựa đường ( nhũ tương ) không có hđ đầu vào vì mua ngoài số tiền cũng lên tới 50 triệu, vậy mà hđ đầu vào không có, em muốn hỏi là nếu như em có hoá đơn của vật tư khác thì có cho vào thay thế hđ nhựa đờng đó k? có ng mách em thế nhưng em thắc mắc là làm đường lại không có nhựa đương mà lại có vật tư khác như thế không hợp lý cuối năm lỡ bên thuế k chấp nhận rồi cũng lại bị loại bỏ. Xin các bác cho em ý kiến nên làm thế nào, liệu làm như ng ta mách thế có đúng không?
Em cảm ơn các Bác
Bạn nghỉ như vậy là đúng đó.Theo dự toán nó có những vật tư gì và số lượng bao nhiêu nó có hết rồi làm sao lấy vật tư khác được bạn. Chỉ có làm tăng chi phí nhân công thôi nhưng cái này lại vướng thuế TNCN nên đành chấp nhận thôi.

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Tuỳ vào sự khéo của bạn trong quá trình là sổ sách thôi nếu có hoá đơn vật tư tương tư thì cho vào thay thôi.

L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
Tuỳ vào sự khéo của bạn trong quá trình là sổ sách thôi nếu có hoá đơn vật tư tương tư thì cho vào thay thôi.

Nếu không có sự đồng ý của giám sát bằng văn bản thi làm sao ma được vậy nên phải "khéo léo" rất đúng

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Vật tư nhỏ thì có thể thay thế được, chứ nhựa đường là vật tư chính nên khó thay thế lắm. Vì khi nghiệm thu nó sẽ thể hiện nên dễ "lộ".

X

xuantunghud3

Sơ cấp
2/4/09
15
0
1
Hà Nội
Em cảm ơn các Bác
Không thay thế được.Khi bạn phải dùng nhựa đường thì trong dự toán phải yêu cầu n tấn nhựa đường --> quyết toán cũng được xác nhận KL ( m tấn chẳng hạn ---> có hóa đơn đầu vào là m tấn nhựa đường. Bên bán không có HĐ thì bạn phải "xử lý" HD. nói thế hiểu rồi chứ

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
Không thay thế được.Khi bạn phải dùng nhựa đường thì trong dự toán phải yêu cầu n tấn nhựa đường --> quyết toán cũng được xác nhận KL ( m tấn chẳng hạn ---> có hóa đơn đầu vào là m tấn nhựa đường. Bên bán không có HĐ thì bạn phải "xử lý" HD. nói thế hiểu rồi chứ
e không hiểu hai t viết tắt " HD" là hoá đơn hay là gì khác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA