hạch toán dự phòng giảm giá hàng tồn kho

• Thread starter tocdai_tb_84
  • Ngày gửi
T

tocdai_tb_84

Guest
18/10/06
64
0
6
39
ngõ nhỏ-phố nhỏ
Cho em hỏi ạ: theo thông tư 228/2009 thì khi lập Dự phòng giảm giá HTK thì ghi N632/C159 và khi xử lý số DP đã trích lập thì tuỳ trg hợp ghi tăng, giảm 632 đúng ko ạ?
Các bác cho em ý kiến nhanh nhé! Em đang cần gấp ạ.
Thanks các bác!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoalantrang2610

Sơ cấp
13/1/10
9
0
0
Nam Định
Cuối năm , xác định số dự phòng giảm giá hàng tồn kho cần lập và phản ánh :
Nợ TK 632
Có TK 159
- Sang năm sau :
+ Khi có quyết định xử lý tiêu hủy số hàng tồn kho kém chất lượng hoặc quá hạn sử dụng đã được lập dự phòng ở năm trước :
Nợ TK 159 : Số dự phòng được xử lý vào giá trị hàng hóa bị thiệt hại
Nợ TK 632 : giá trị hàng hóa bị thiệt hại > số dự phòng
Có TK 1561 : giá trị hàng hóa bị tiêu hủy
+ Cuối năm , xác định số dự phòng giảm giá hàng tồn kho cần lập cho năm kế tiếp so sánh với số dự phòng đã lập của năm trước chưa sử dụng :
* Số dự phòng cần lập > số dự phòng còn lại năm trước (số dư Có TK 159) thì lập thêm :
Nợ TK 632
Có TK 159
* Số dự phòng cần lập < số dự phòng còn lại năm trước (số dư Có Tk 159 ) thì hoàn nhập dự phòng thừa :
Nợ TK 159
Có TK 632

A

anh anh

Sơ cấp
1/10/08
6
0
1
Sài Gòn
cám ơn các anh chị. Đây là đề tài em đang muốn tham khảo

Sửa lần cuối:
thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Nợ TK 632
Có TK 159
Nghĩa là mình những mặt hàng nào mà tồn kho lâu rùi không bán được thì mình xác định số dự phòng giảm giá đó với mức tiền tương đương như giá vốn ah bạn, với lại có quy định tối đa số dự phòng đó không bạn?
- Sang năm sau :
+ Khi có quyết định xử lý tiêu hủy số hàng tồn kho kém chất lượng hoặc quá hạn sử dụng đã được lập dự phòng ở năm trước :
Như bạn nói "quyết định xử lý tiêu hủy" là quyết định của ai và số tiêu hủy này coi như không còn nữa ah(nghĩa là hàng không còn trong kho nữa ah), bạn có mấu quyết định không cho mình xin được không?
+ Cuối năm , xác định số dự phòng giảm giá hàng tồn kho cần lập cho năm kế tiếp so sánh với số dự phòng đã lập của năm trước chưa sử dụng :
* Số dự phòng cần lập > số dự phòng còn lại năm trước (số dư Có TK 159) thì lập thêm :
Nợ TK 632
Có TK 159
* Số dự phòng cần lập < số dự phòng còn lại năm trước (số dư Có Tk 159 ) thì hoàn nhập dự phòng thừa :
Nợ TK 159
Có TK 632
Mình thấy bảo cuối năm mà số dự phòng không sử dụng hết còn bao nhiêu thì phải nộp thuế TNDN bấy nhiêu hả bạn?
Vấn đề này mỉnh hiểu mông lung lắm, nếu có câu nào hỏi không ra sao thì bạn bỏ qua giúp mình nhé :015:

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Nợ TK 632
Có TK 159
- Sang năm sau :

Nợ TK 632
Có TK 159
Nợ TK 159
Có TK 632
1.Nghĩa là mình những mặt hàng nào mà tồn kho lâu rùi không bán được thì mình xác định số dự phòng giảm giá đó với mức tiền tương đương như giá vốn ah bạn, với lại có quy định tối đa số dự phòng đó không bạn?
2.Như bạn nói "quyết định xử lý tiêu hủy" là quyết định của ai và số tiêu hủy này coi như không còn nữa ah(nghĩa là hàng không còn trong kho nữa ah), bạn có mấu quyết định không cho mình xin được không?

3.Mình thấy bảo cuối năm mà số dự phòng không sử dụng hết còn bao nhiêu thì phải nộp thuế TNDN bấy nhiêu hả bạn?
Vấn đề này mỉnh hiểu mông lung lắm, nếu có câu nào hỏi không ra sao thì bạn bỏ qua giúp mình nhé :015:

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Nợ TK 632
Có TK 159
- Sang năm sau :

Nợ TK 632
Có TK 159
Nợ TK 159
Có TK 632
1.Nghĩa là những mặt hàng nào mà tồn kho lâu rùi không bán được thì mình xác định số dự phòng giảm giá đó với mức tiền tương đương như giá vốn ah bạn, với lại có quy định tối đa số dự phòng đó không bạn?
2.Như bạn nói "quyết định xử lý tiêu hủy" là quyết định của ai và số tiêu hủy này coi như không còn nữa ah(nghĩa là hàng không còn trong kho nữa ah), bạn có mấu quyết định không cho mình xin được không?

3.Mình thấy bảo cuối năm mà số dự phòng không sử dụng hết còn bao nhiêu thì phải nộp thuế TNDN bấy nhiêu hả bạn?

K

khoavi

Guest
29/9/09
2
0
0
lâm đồng
Nợ TK 632
Có TK 159
- Sang năm sau :
Nợ TK 632
Có TK 159
Nợ TK 159
Có TK 632

Cám ơn bạn về bài viết, nhưng minh còn vai khúc mắc về vần đề này, bạn giúp mình nhé!
Cty minh có trích lập một khoản dự phòng từ năm 2007, năm 2008 có trích lập thêm.Năm nay minh muốn xử lý khoản dự phòng đã trích lập.
mình ko biết hoàn nhập lại ntn do những mặt hàng trích lập vẩn để trong hàng nhập xuất tồn và khi bán đã xuất kho, vẩn xuất với giá đã mua ko xuất theo giá đã lập dự phòng.
Bạn cho mình hỏi là khi trích lập dự phòng thì mình trích lập cho từng mặt hàng, vậy thì những mặt hàng đó vẫn dể trong danh mục các mặt hàng tồn kho hay xuất ra để riêng.nếu để trong kho thì để với giá đã lập dự phòng hay để nguyên giá.
Cám ơn bạn.trả lởi gấp dùm mình nhé.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
1.Nghĩa là những mặt hàng nào mà tồn kho lâu rùi không bán được thì mình xác định số dự phòng giảm giá đó với mức tiền tương đương như giá vốn ah bạn, với lại có quy định tối đa số dự phòng đó không bạn?

Việc lập số dự phòng và mức dự phòng bạn phải đăng ký với cơ quan thuế vào đầu năm.

Quyết định tiêu hủy do giám đốc, thủ trưởng hay người đại diện pháp luật của công ty ký và chịu trách nhiệm đối với quyết định đó.
Còn việc tiêu hủy thì đương nhiên giá trị của hàng hóa đó sẽ mất tất cả. Không có giá trị thu hồi (Ví dụ như hàng quá hạn sử dụng,...)
Nhưng trường hợp dự phòng giảm giá khác với tiêu hủy bạn nhé.

Làm gì có việc như vậy. Số dự phòng chưa sử dụng hết thì được sử dụng vào năm sau. Chỉ trường hợp bạn đã trích dự phòng mà trong thời gian dài (>=3năm) không sử dụng thì phải hoàn nhập lại số đã dự phòng đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA