Thời điểm ghi nhận doanh thu

• Thread starter hoameo85
  • Ngày gửi
H

hoameo85

Sơ cấp
10/11/09
41
1
8
35
Hà Nội
Em mới vào làm cho công ty về tư vấn thiết kế xây dựng, các anh chị giúp em : Nếu 1 hợp đồng mình chưa xuất hoá đơn cho họ do chưa được nghiệm thu,hợp đồng đã hoàn thành 80% nếu công trình đó tiến hành vào năm 2009 ,sang 2010 mới được nghiệm thu & thanh lý hợp đồng mình mới xuất hoá đơn, vậy cuối năm 2009 này doanh thu em sẽ ghi nhận như thế nào ạ.
Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuyto

Guest
1/10/09
19
1
3
40
ha noi
theo như bên mình thì khi mình xuất hoá đơn và bên đối tác ký vào bbnt và thanh lý HĐ thì khi đó mình mới ghi nhận doanh thu chu nhi

X

xuantunghud3

Sơ cấp
2/4/09
15
0
1
Hà Nội
Em mới vào làm cho công ty về tư vấn thiết kế xây dựng, các anh chị giúp em : Nếu 1 hợp đồng mình chưa xuất hoá đơn cho họ do chưa được nghiệm thu,hợp đồng đã hoàn thành 80% nếu công trình đó tiến hành vào năm 2009 ,sang 2010 mới được nghiệm thu & thanh lý hợp đồng mình mới xuất hoá đơn, vậy cuối năm 2009 này doanh thu em sẽ ghi nhận như thế nào ạ.
Em xin cảm ơn
Năm nay ngồi chơi thôi, không có DT gì hết. DT được xác nhận khi 2 bên ký vào biên bản nghiệm thu KL công việc. khi ký vào BB nghiệm thu, bàn giao mà không lên DT mà nộp VAT thì cũng bị phạt đó bạn nhé

H

hoameo85

Sơ cấp
10/11/09
41
1
8
35
Hà Nội
em cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ , vì năm ngoái ( 2008 ) em thấy kế toán cũ làm như thế này :
trị giá hợp đồng là 2 tỷ, đến cuối năm chưa hoàn thành và kéo dài sang năm 2009, đến cuối năm 2008 có thấy bút toán kết chuyển doanh thu ước tính xác định kết quả KD là 600tr và xác định lãi ( lỗ ) của năm 2008 trên phần doanh thu là 600tr đó .
Em đang phân vân không biết giờ em nên làm thế nào ?

X

xuantunghud3

Sơ cấp
2/4/09
15
0
1
Hà Nội
em cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ , vì năm ngoái ( 2008 ) em thấy kế toán cũ làm như thế này :
trị giá hợp đồng là 2 tỷ, đến cuối năm chưa hoàn thành và kéo dài sang năm 2009, đến cuối năm 2008 có thấy bút toán kết chuyển doanh thu ước tính xác định kết quả KD là 600tr và xác định lãi ( lỗ ) của năm 2008 trên phần doanh thu là 600tr đó .
Em đang phân vân không biết giờ em nên làm thế nào ?

Việc xác định doanh thu theo tiến độ HĐ bạn vẫn làm được. Cuối kỳ kế toán ước doanh thu và ghi nhận ở TK337. Khi nào xuất hóa đơn ( theo BB nghiệm thu,bàn giao hoặc thanh quyết toán) thì kc sang 511

H

hoameo85

Sơ cấp
10/11/09
41
1
8
35
Hà Nội
Em cảm ơn anh rất nhiều đã chỉ giúp em, nhưng mà anh ơi bên em làm theo QĐ48 em không thấy có TK337, hic hic...
anh cho em hỏi thêm 1 chút là nếu em muốn phân bổ 1 chi phí nào đó theo tiêu thức doanh thu cho nhiều hợp đồng, em sẽ lấy doanh thu ước tính đó hay là lấy doanh thu theo hợp đồng, vì với lĩnh vực thiết kế như bên em, nhiều khi giá trị không đúng hoàn toàn theo trên hợp đồng, có thể bị cắt bớt ( do giảm khối lượng khảo sát ), hoặc cũng có thể tăng lên nhưng đến khi gần hoàn thành mới biết được.Câu hỏi này e cũng thấy có bạn trên này hỏi rồi nhưng chưa có ai trả lời.
Em xin cảm ơn.

Sửa lần cuối:
M

meoalex

Guest
21/10/09
3
0
0
44
ND
Nếu công trình hoàn thành 80% thì theo mình, bạn nên treo trên TK 154 thôi, chưa cần phải hạch toán doanh thu làm gì.
Khi công trình hoàn thành 100% thì hạch toán DT N131/C511, C338
Khi xuất hơn: N338/C3331
chúc bạn thành công trong công việc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA