Khách hàng ko có nhu cầu lấy hóa đơn VAT

• Thread starter oshi
  • Ngày gửi
O

oshi

Guest
8/10/05
3
0
0
44
45 Kim Ma Thuong
Chào anh chị,

Công ty hiện nay của em chuyên về dịch vụ đào tạo trực tuyến.

Hiện tại em đang phải làm sổ sách theo pp nhật kí sổ cái, chuẩn bị làm quyết toán năm. Cty mới thành lập tháng 8 .2009

Có vấn đề là một số khách hàng của em không có nhu cầu viết hóa đơn VAT 10%. Nên kế toán không viết hóa đơn.

Trên sao kê tài khoản của công ty thì số tiền của khách hàng chuyển khoản là đã bao gồm VAT rồi.

** Em cũng muốn hỏi là dịch vụ đào tạo trực tuyến như vậy thì có bị tính thuế VAT không ? và thuế suất là bao nhiêu ? Trước đây, chị kế toán bên em vẫn để vat là 10%.

Bj định khoản thì em đang rối tinh cả lên ạ. Nếu ai có thể giải đáp thắc mắc giúp em thì nt trên diễn đàn cho em nhé.

Em cám ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Chào anh chị,

Công ty hiện nay của em chuyên về dịch vụ đào tạo trực tuyến.

Hiện tại em đang phải làm sổ sách theo pp nhật kí sổ cái, chuẩn bị làm quyết toán năm. Cty mới thành lập tháng 8 .2009

Có vấn đề là một số khách hàng của em không có nhu cầu viết hóa đơn VAT 10%. Nên kế toán không viết hóa đơn.

Trên sao kê tài khoản của công ty thì số tiền của khách hàng chuyển khoản là đã bao gồm VAT rồi.

** Em cũng muốn hỏi là dịch vụ đào tạo trực tuyến như vậy thì có bị tính thuế VAT không ? và thuế suất là bao nhiêu ? Trước đây, chị kế toán bên em vẫn để vat là 10%.

Bj định khoản thì em đang rối tinh cả lên ạ. Nếu ai có thể giải đáp thắc mắc giúp em thì nt trên diễn đàn cho em nhé.

Em cám ơn !

Bây giờ khi họ đã chuyển tiền vào tài khoản bên bạn rùi thì ko làm gì khác được bạn cứ viết hoá đơn đầu ra cho đơn vị/tổ chức/cá nhân đã chuyển tiền cho bên bạn đi. Liên đỏ của Số hoá đơn đó bạn xé ra và cất lưu lại đừng bỏ đi là được. Còn từ lần sau nếu khách hàng ko có nhu cầu lấy hoá đơn thì bạn bảo họ trả tiền mặt ý. Như vậy bạn đã giúp Cty bạn đỡ 1khoản thuế rùi đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA