Chỉ tiêu số 15 trên tờ khai tndn tạm tính quý 4

• Thread starter kingdestroy
  • Ngày gửi
K

kingdestroy

Guest
31/3/09
3
0
0
38
nha trang
Em chào cả nhà.
Anh chị giúp em vấn đề này với.
Cty em mới thành lập. Hồi Quý 3 em có làm tờ khai TNDN tạm tính và lỗ số tiền 200tr. Bây giờ em làm tờ khai TNDN tạm tính Quý 4 và Quý 4 cũng lỗ , thì chỉ tiêu số 15 Quý 4 này, em để số tiền (200tr) của Quý 3 này dô phải hông anh chị ??? Anh chị biết giúp em với. Thanks anh chị nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Em chào cả nhà.
Cty em mới thành lập. Hồi Quý 3 em có làm tờ khai TNDN tạm tính và lỗ số tiền 200tr. Bây giờ em làm tờ khai TNDN tạm tính Quý 4 và Quý 4 cũng lỗ , thì chỉ tiêu số 15 Quý 4 này, em để số tiền (200tr) của Quý 3 này dô phải hông anh chị ??? Anh chị biết giúp em với. Thanks anh chị nhìu

Đúng rồi đó bạn,chỉ tiêu [15] lỗ kỳ trước chuyển sang.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Em chào cả nhà.

Em chỉ chuyển lỗ vào chỉ tiêu này khi cty em có lãi, và số lỗ do cty tự theo dõi và chỉ chuyển số tiền lỗ ko vượu quá số lãi
vì dụ như quý 3 lỗ 200tr
quý 4 lãi: 100 thì trên chỉ tiêu 15 sẽ = 100 tr (lỗ của quý 3 qua thôi) (chuyễn lỗ không vượu quá số lãi)
còn nếu quý 4 em lỗ nữa thì chỉ tiêu 15 =0

thân

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Đúng rồi đó bạn,chỉ tiêu [15] lỗ kỳ trước chuyển sang.

Bạn đọc lại nhé, quý 4 cũng lỗ thì làm gì mà chuyển lỗ qua nữa
chỉ chuyển lỗ khi có lãi thôi

thân

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Bạn đọc lại nhé, quý 4 cũng lỗ thì làm gì mà chuyển lỗ qua nữa
chỉ chuyển lỗ khi có lãi thôi

thân
Trong phần hướng dẫn HTKK thì [15] số lỗ của kỳ trước và lỗ của các năm trước chuyển sang.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thông tư 130:
VII. XÁC ĐỊNH LỖ VÀ CHUYỂN LỖ​
1. ................
2. Doanh nghiệp sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
Doanh nghiệp tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ

=> chuyển lỗ để trừ vào thu nhập chịu thuế.

Trường hợp cụ thể ở đây:
Quí 3: Lỗ.
Quí 4: Lỗ -> chưa có phát sinh thu nhập chịu thuế.

=> "chỉ chuyển lỗ khi có lãi thôi"

sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội
Em chào cả nhà.

Chỉ kết chuyển lỗ của quý trước khi quý này có lãi thôi bạn ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA