xuất hàng khuyến mại cho người mua

• Thread starter nguyenthian1210
  • Ngày gửi
N

nguyenthian1210

Guest
21/1/10
1
0
0
Hưng Yên
Em đang làm chuyên đề về phần bán hàng, em muốn hỏi:
- Chính sách bán hàng của công ty bán là: Khách hàng nào mua 100 xe máy sẽ được tặng 1 xe cùng loại, Vậy trên phiếu xuất kho sẽ ghi là 100 xe hay 101 xe, Và doanh thu tính như thế nào. Cách định khoản cụ thể trong trường hợp này là như nào? Em cảm ơn các anh chị nhiều. Trả lời nhanh giúp em nhé.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Đương nhiên xuất kho 101 nhưng trên hóa đơn ghi 2 dòng: - Hàng bán 100 x giá bán, thuế suất, thuế,...
- Hàng KMại chỉ ghi số lượng, thuế suất, thuế gạch chéo
Hạch toán: Hàng bán Nợ 112,131 Có 511, 333 đồng thời k/c giá vốn Nợ 632 có 156
Hàng Kmại Nợ 641 Có 156 (giá mua)

H

hpyen

Guest
26/8/09
1
0
0
Ha Noi
Ban Perfume_at oi, cho mình hỏi thêm 1 chút, ở bài này bạn trả lời là hàng KM chỉ cần ghi số lượng còn giá tiền thì không cần ghi đúng ko? (Vì tớ thấy ở 1 bài khác bạn trả lời là vẫn phải ghi giá tiền nhưng bài đó từ tháng 12). Vậy thế nào thì đúng hả bạn? Hàng bên tớ nhập về từ cty mẹ nên giá mua hàng KM= 0 và giá bán tất nhiên cũng = 0. Tớ thấy Ttư 129 chỉ yêu cầu ghi mặt hàng, số lượng còn chẳng đề cập gì về vấn đề giá cả. Nếu được reply cho mình sớm nhé. Cảm ơn bạn!!

Me0 Mu0p

Me0 Mu0p

Sơ cấp
22/2/10
27
0
1
in your heart !
Ban Perfume_at oi, cho mình hỏi thêm 1 chút, ở bài này bạn trả lời là hàng KM chỉ cần ghi số lượng còn giá tiền thì không cần ghi đúng ko? (Vì tớ thấy ở 1 bài khác bạn trả lời là vẫn phải ghi giá tiền nhưng bài đó từ tháng 12). Vậy thế nào thì đúng hả bạn? Hàng bên tớ nhập về từ cty mẹ nên giá mua hàng KM= 0 và giá bán tất nhiên cũng = 0. Tớ thấy Ttư 129 chỉ yêu cầu ghi mặt hàng, số lượng còn chẳng đề cập gì về vấn đề giá cả. Nếu được reply cho mình sớm nhé. Cảm ơn bạn!!

TT129 bạn đã biết vậy cứ theo đó mà làm,trên H Đ ghi rõ hàng Khuyến mãi ko thu tiền, và đương nhiên chỉ ghi số lượng ko ghi tiền và thuế suất rồi!

L

landville

Guest
24/11/09
47
0
0
TP HCM

Nếu công ty bạn nhập về hàng KM có giá bằng 0 thì lúc xuất HĐ thì không ghi giá chỉ ghi hàng KM không bán.
Còn những công ty khác lấy hàng hóa trong kho ra KM ( như trường hợp trên mua 100 chiếc tặng 1 chiếc) mà lúc mua vào HĐ đầu vào ghi giá thì lúc xuất KM cũng phải ghi giá , không ghi thuế suất, và ghi thêm là hàng KM không thu tiền. Vì nếu bạn mua vào có giá mà xuất ra KM không có giá thì sổ sách bạn sẽ bị chênh lệch một khoản tiền bằng chính khoản tiền mua vào của hàng KM mà bạn xuất ra đó..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA