Chia lãi

  • Thread starter traucondangyeu
  • Ngày gửi

2110 lượt xem

T

traucondangyeu

Sơ cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
Em có vấn đề này xin anh chị giúp ạ! Cty em có 4 thành viên góp vốn, năm 2008 cty có lãi nhưng không tiến hành chia mà chuyển qua 2009, mà kết quả 2009 lại có lãi , vậy năm nay cty muốn chia lãi thì mỗi thành viên có đóng thuế TNCN không ạ.
 
L

lamtientung

Thành viên thân thiết
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Em có vấn đề này xin anh chị giúp ạ! Cty em có 4 thành viên góp vốn, năm 2008 cty có lãi nhưng không tiến hành chia mà chuyển qua 2009, mà kết quả 2009 lại có lãi , vậy năm nay cty muốn chia lãi thì mỗi thành viên có đóng thuế TNCN không ạ.
Điều 3. Thu nhập chịu thuế ( Luật thuế TNCN )
....
3. Thu nhập từ đầu tư vốn, bao gồm:
a) Tiền lãi cho vay;
b) Lợi tức cổ phần;
c) Thu nhập từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác, trừ thu nhập từ lãi trái phiếu Chính phủ.
 
T

traucondangyeu

Sơ cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
Điều 3. Thu nhập chịu thuế ( Luật thuế TNCN )
....
3. Thu nhập từ đầu tư vốn, bao gồm:
a) Tiền lãi cho vay;
b) Lợi tức cổ phần;
c) Thu nhập từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác, trừ thu nhập từ lãi trái phiếu Chính phủ.
Vậy lãi 2008 có bị đóng thuế không? Và 2009 được miễn hoàn toàn phải không ạ !Cám ơn.
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
Em có vấn đề này xin anh chị giúp ạ! Cty em có 4 thành viên góp vốn, năm 2008 cty có lãi nhưng không tiến hành chia mà chuyển qua 2009, mà kết quả 2009 lại có lãi , vậy năm nay cty muốn chia lãi thì mỗi thành viên có đóng thuế TNCN không ạ.
Bạn xem cái này:
THÔNG TƯ SỐ 160/2009/TT-BTC:

HƯỚNG DẪN MIỄN THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN NĂM 2009 THEO NGHỊ QUYẾT SỐ 32/2009/QH12 NGÀY 19/6/2009 CỦA QUỐC HỘI
Điều 1. Đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân và thời gian miễn thuế thu nhập cá nhân:

1. Đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân từ ngày 01/01/2009 đến hết ngày 31/12/2009 bao gồm cá nhân cư trú và cá nhân không cư trú có thu nhập từ đầu tư vốn; từ chuyển nhượng vốn (bao gồm cả chuyển nhượng chứng khoán); từ bản quyền; từ nhượng quyền thương mại
 
F

forjob1

Sơ cấp
18/1/10
5
0
0
thu duc
Em có vấn đề này xin anh chị giúp ạ! Cty em có 4 thành viên góp vốn, năm 2008 cty có lãi nhưng không tiến hành chia mà chuyển qua 2009, mà kết quả 2009 lại có lãi , vậy năm nay cty muốn chia lãi thì mỗi thành viên có đóng thuế TNCN không ạ.
theo như mình được biết thì thuế TNCN được giảm 6 tháng đầu năm 2009. Nên chia lãi vào đầu năm 2009 là lợi nhất vì ko phải nộp thuế TNCN cho phần chia lãi đó
 
T

traucondangyeu

Sơ cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
theo như mình được biết thì thuế TNCN được giảm 6 tháng đầu năm 2009. Nên chia lãi vào đầu năm 2009 là lợi nhất vì ko phải nộp thuế TNCN cho phần chia lãi đó
Mình chỉ biết là lương, thưởng của 2008 được chi trả vào 6 tháng đầu năm 2009 thì được miễn hoàn toàn, còn lợi nhuận được chia có được kg vì kg thấy văn bản nào nói cả, ai biết mách dùm..cám ơn
 
T

tungc4

Thành viên thân thiết
19/5/07
60
0
0
35
nha trang
Mình chỉ biết là lương, thưởng của 2008 được chi trả vào 6 tháng đầu năm 2009 thì được miễn hoàn toàn, còn lợi nhuận được chia có được kg vì kg thấy văn bản nào nói cả, ai biết mách dùm..cám ơn
Chào bạn,

BẠN VTM đã trích dân TT160/2009/TT-BTC, nói vê viêc miên thuê TNCN nam 2009 đôí vơi trương hơp của bạn là đâu tư vôn (chia lơi tưc, cô tưc). Minh không hiêu ban con thăc măc chô nào nưa nhỉ? Nêu bạn chưa rõ, có thê liên lạc qua mail của mình ongtrum611@yahoo.com đê có thê trao đôỉ thêm
 

Thành viên trực tuyến

  • prokhong5
  • aduy1992

Xem nhiều