chữ ký trên hóa đơn!

• Thread starter thaophuong201
  • Ngày gửi
T

thaophuong201

Sơ cấp
11/12/09
18
0
1
tp.hcm
Anh chị giải đáp dùm em chút xíu! hóa đơn gtgt thì người bán hàng và người mua hàng kỷ trên liên 1 phải không ạ? còn giám đốc ký sống cả ba liên hay chỉ cần để giấy than ký liên 1 thôi?
Em mới nhận được 1 HD trong đó ông gd ký qua giấy than, đang phân vân không biết có nên trả lại hay không?mong các anh chị giúp đỡ. em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuchung

Sơ cấp
chao ban, minh k bit moi ng the nao nhung theo cty minh va nhung cty doi tac cua ben minh thi chu ky cua giam doc bjo cung la chu ky truc tiep ma k qua giay than, truong hop k co chu ky cua giam doc thi cty do se dong dau giap lai (dau tron) len hoa don

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Anh chị giải đáp dùm em chút xíu! hóa đơn gtgt thì người bán hàng và người mua hàng kỷ trên liên 1 phải không ạ? còn giám đốc ký sống cả ba liên hay chỉ cần để giấy than ký liên 1 thôi?
Em mới nhận được 1 HD trong đó ông gd ký qua giấy than, đang phân vân không biết có nên trả lại hay không?mong các anh chị giúp đỡ. em cảm ơn!

Chử ký sống như bạn nói thường thấy áp dụng gắt gao trên các chứng từ ở các ngân hàng.
Thông tư 120/2002/BTC:"VỀ VIỆC IN, PHÁT HÀNH, SỬ DỤNG, QUẢN LÝ HOÁ ĐƠN"
.............
Nội dung hoá đơn phải có đủ các chỉ tiêu sau đây thì mới có giá trị pháp lý: Họ, tên; địa chỉ; mã số thuế (nếu có), tài khoản thanh toán (nếu có) của người mua và người bán; tên hàng hoá dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, tiền hàng; thuế suất, tiền thuế giá trị gia tăng - GTGT (nếu có); tổng số tiền thanh toán; chữ ký người bán, người mua hàng

Không thấy đề cập đến "chử ký sống hay ký qua giấy than" => cứ sử dụng, khỏi phải trả lại gây khó cho người khác.

chao ban, minh k bit moi ng the nao nhung theo cty minh va nhung cty doi tac cua ben minh thi chu ky cua giam doc bjo cung la chu ky truc tiep ma k qua giay than, truong hop k co chu ky cua giam doc thi cty do se dong dau giap lai (dau tron) len hoa don

Bạn nên viết chữ có dấu cho dễ đọc (vì viết là để cho người khác đọc).
Thông tư 120/2002/BTC:
Trường hợp mẫu hoá đơn có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt thì không nhất thiết thủ trưởng đơn vị phải ký duyệt mà có thể uỷ quyền cho người bán hàng ký, ghi rõ họ, tên khi lập và giao hoá đơn cho khách hàng. Việc uỷ quyền người ký duyệt hoá đơn bán hàng phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị và hoá đơn này phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 hoá đơn

Bạn nên lưu ý về việc phát hành hoá đơn (khi không có chữ ký GD) tại đơn vị mình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA