Tiền lương đưa vào chi phí hợp lý?

• Thread starter chuahuong
  • Ngày gửi
C

chuahuong

Guest
21/2/09
6
0
0
Nghệ An
Các bạn chỉ giúp:
Mình có đưa tiền lương vào chi phí hợp lý được hay không khi mà: NV đã lao động 1năm, có HDLD nhưng chưa đăng ký BHXH? :025:

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vanbuinb

Guest
14/5/10
3
0
0
39
tphcm
mình cũng có câu hỏi gần giống bạn chuahuong vậy đó. công ty mình thành lập tháng 1 vừa rồi nhưng đến tháng 4 mới hoat động và phát sinh chi phí tiền lương. mình vẫn chưa làm xong thủ tục đăng ký thang lương bảng lương và ký hợp đồng lao động. có ai cho mình hỏi với. chi phí tiền lương mình đã chi ra có được tính vào chi phí hợp lý không?

N

Ngannd

Trung cấp
29/9/08
64
0
6
38
Ha Noi
Vẫn là hợp lý nếu người lao động cam kết không tham gia BHXH, HHYT. Tức là bạn phải làm 1 bản cam kết giữa công ty bạn với người lao động nêu người lao động không tham gia đóng BHYT, BHXH ký tá đầy đủ là được.

M

mu tit

Guest
14/8/09
24
0
0
39
Thanh pho Hai Duong
Mình nghĩ chỉ cần hợp đồng lao động là được. Có công ty ko đòng bảo hiểm xã hội như cty minh đây này.

gotasin

gotasin

Trung cấp
đúng là đóng bhxh là bắt buộc, nhưng khi cơ quan thuế xuống kiểm tra thì họ chỉ quan tâm là hợp đồng lao động có khớp với bảng lương hay không thôi, còn bhxh thì họ không quan tâm tới, nên hiện nay có nhiều cty nhỏ không đóng bhxh mà có sao đâu

V

vanbuinb

Guest
14/5/10
3
0
0
39
tphcm
Ban gotasin oi cho minh hoi mot chut nua. cty minh la cong ty tnhh, minh nghe noi luong cua giam doc khong duoc cho vao chi phi hop ly phai khong?

M

mu tit

Guest
14/8/09
24
0
0
39
Thanh pho Hai Duong
Nhg nếu Cty bạn là Cty TNHH 1 TV thi ko đc đưa lương GĐ vào bảng lừng đâu nhé, vì phần lãi kinh doanh chính là lương của GĐ rồi đấy, còn nếu là cty TNHH khác thì vẫn đưa lương GĐ vào bình thường

H

hapdo

Sơ cấp
Nếu là cty TNHH 1 TV thì giám đốc không có lương và không cần ký hợp đồng lao động. còn nếu là cty. Và những nhân viên của công ty mà đã làm việc trên 1 năm mà chưa tham gia BHXH và BHYT cho họ thì bạn phải thảo một loạt hợp đồng ký 6 tháng một (vì BHXH và BHYT là bắt buộc phải đóng mà)

N

nguyentuyet71

Guest
24/3/10
1
0
0
53
ninh binh
chào câc bạn
mình muốn hỏi mình không nhớ MSTCN cua rmình thig làm cách nào tra cứu được các abnj hướng dẫn giúp mìnhđể minh flamg quyết toán thuế TNCN năm 2009. xin cám ơn

mình xin hỏi các bạn có ai biết về thôngtư 126/BTC quy định về thủ tục hoàn phí BH , mà có nêu rõ khi hoàn phí BH cho khahcs hàng thu lại 30% phí của thời gian con flại , vậy bạn chomình biết chi tiết của các khảon mục trongtỷ lệ 30% phiBH là gì không , mình đangkẹt và cần sự tư vấn của cac bạn. xin cảm ơn

M

manvt

Guest
16/12/08
29
0
0
37
Ha noi
Công ty mình lương đóng bảo hiểm nhỏ hơn rất nhiều so với lương thực tế, ví dụ 1 người lương tổng là 6triệu trong đó lương đóng bảo hiểm là 1,5triệu, lương trách nhiệm 3.5tr, phụ cấp xăng xe 500k, điện thoại 500k. Mình thể hiện mức lương cơ bản và tổng lương như thế có vấn đề gì không? Mong mọi người chỉ giùm.

F

fptaivan

Guest
27/1/10
6
0
0
36
Kiên Giang
À sẵn đây các bạn cho mình hỏi ở công ty cũ của mình có đến 70 công nhân, cty họat động từ đâu năm 2008 nhưng tính đến tháng 04 năm 2010 công ty chưa mua bảo hiểm y tế hay xã hội, thất nghiệp cho công nhân, bộ thương xã hội đã xuống một vài lần kiểm tra có kiểm điểm và đưa ra kiến nghị nhưng đến h này cty vẫn chưa ký hợp đồng lao động và mua bảo hiểm cho công nhân và nhân viên lao động với lý do công nhân thường xuyên thay đổi, nhưng có một số công nhân đã làm việc trên 2 năm và nhân viên văn phòng cũng vậy, vậy cho mình hỏi công ty mình làm vậy sẽ bị sử như thế nào

M

manvt

Guest
16/12/08
29
0
0
37
Ha noi
chào câc bạn
mình muốn hỏi mình không nhớ MSTCN cua rmình thig làm cách nào tra cứu được các abnj hướng dẫn giúp mìnhđể minh flamg quyết toán thuế TNCN năm 2009. xin cám ơn

mình xin hỏi các bạn có ai biết về thôngtư 126/BTC quy định về thủ tục hoàn phí BH , mà có nêu rõ khi hoàn phí BH cho khahcs hàng thu lại 30% phí của thời gian con flại , vậy bạn chomình biết chi tiết của các khảon mục trongtỷ lệ 30% phiBH là gì không , mình đangkẹt và cần sự tư vấn của cac bạn. xin cảm ơn

Bạn vào trang tncnonline.com vao tra cứu mã số thuế và gõ chứng minh thư của mình vào sẽ hiện mã số thuế cá nhân.

gotasin

gotasin

Trung cấp
Ban gotasin oi cho minh hoi mot chut nua. cty minh la cong ty tnhh, minh nghe noi luong cua giam doc khong duoc cho vao chi phi hop ly phai khong?

không đúng đâu bạn, lương của giám đốc của cty TNHH được đưa vào bảng lương và được tính vào chi phí hợp lệ, chỉ có lương của chủ doanh nghiệp của loại hình DNTN thì mới không được tính vào chi phí hợp lệ thôi.
Thân!

gotasin

gotasin

Trung cấp
Công ty mình lương đóng bảo hiểm nhỏ hơn rất nhiều so với lương thực tế, ví dụ 1 người lương tổng là 6triệu trong đó lương đóng bảo hiểm là 1,5triệu, lương trách nhiệm 3.5tr, phụ cấp xăng xe 500k, điện thoại 500k. Mình thể hiện mức lương cơ bản và tổng lương như thế có vấn đề gì không? Mong mọi người chỉ giùm.

đó là chuyện bình thường mà bạn.

O

okanehoshi79

Guest
28/4/08
8
1
0
Hà nội
Công ty em CNV làm thêm rất nhiều, hơn 200h/năm.
Như vậy, khoản trợ cấp thêm giờ vượt 200h đó ( từ 201 h trở đi) thì sẽ được quyết toán thế nào? có bị đánh thuế không?

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
Các bạn chỉ giúp:
Mình có đưa tiền lương vào chi phí hợp lý được hay không khi mà: NV đã lao động 1năm, có HDLD nhưng chưa đăng ký BHXH? :025:

Bạn có thể đưa tiền lương vào chi phí hợp lý, hợp lệ. Như cty mình này: nhân viên làm lâu lắm có khi tới hàng 2 năm mà cty mình đã tham gia đóng BHXH đâu. Nhưng khi bạn làm HĐLĐ với nhân viên bạn phải ghi rõ chỗ tiền lương mà bạn trả cho nhân viên là đã bao gồm cả BH để sau thuế có ktra sổ sách chứng từ thì mình k bị hành tỏi nhé.

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
không đúng đâu bạn, lương của giám đốc của cty TNHH được đưa vào bảng lương và được tính vào chi phí hợp lệ, chỉ có lương của chủ doanh nghiệp của loại hình DNTN thì mới không được tính vào chi phí hợp lệ thôi.
Thân!

Không phải đâu bạn, lương của GĐ cty TNHH 1 Thành viên thì không được tính vào chi phí hợp lý.

gotasin

gotasin

Trung cấp
Không phải đâu bạn, lương của GĐ cty TNHH 1 Thành viên thì không được tính vào chi phí hợp lý.

uh, cảm ơn bạn nha, mình chỉ đề cập tới cty TNHH, chứ không đề cập tới cty TNHH 1 TV. Đúng là cty TNHH 1 TV thì lương của Giám đốc không được đưa vào bảng lương.

M

meothom

Sơ cấp
1/6/10
27
1
1
35
hà Nội
ban vân có thể đưa tiền lương vào chi phí hợp lý được ,chỉ cân người lao động co ký HĐLĐ mà không cần phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội . bảo hiểm xã hội cúng có thể đóng hoăc không đóng tuỳ từng công ty ban ah
Chúc bạn thành công

T

thuhahb

Trung cấp
2/3/10
56
2
6
37
Hoà Bình
Mình vẫn không hiểu, như vậy lương của giám đông ty TNHH MTV có được đưa vào chi phí không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA