Thù lao Hội đồng thành viên, không trả cho cá nhân mà chuyển khoản vào TK công ty có phải nộp thuế T

• Thread starter Ton Phuong Linh
  • Ngày gửi
T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Công ty mình là công ty TNHH góp vốn bởi 2 tổng công ty, có HĐTV kiêm nhiệm, hàng tháng bên mình có trả thù lao cho các thành viên trong HĐTV nhưng mà chuyển khoản vào TK của Tổng công ty cơ chứ ko phải trả trực tiếp cho cá nhân đó, thì ko biết có phải khấu trừ thuế TNCN không nhỉ, Bạn nào biết trả lời giúp mình nhé!
Mình ko biết là khoản thù lao đó Tổng công ty có trả cho cá nhân ko? nhưng mà theo mình biết thì cá nhân tham gia HĐTV ko được nhận vì đã nhận lương ở TCT rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Bạn nào biết trả lời giúp mình với, bên mình đang làm quyết toán thuế TNCN năm 2009 mà vấn đề này khó quá, không biết sao đây?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Nếu muốn được tính vào chi phí khi xác định thu nhập thì bạn giữ lại 10% trên số thù lao trả cho HĐTV nhé vì chứng từ đã nói trả thù lao cho HHĐTV rồi
Còn trong Điều lệ của Tổng công ty nói chung chung không nói rõ trả cho những cá nhân nào thì Tổng công ty phải xuất hóa đơn bạn nhé

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Bên mình trả tiền thù lao cho HDTV có ghi rõ trả cho cá nhân nào chứ, ghi trên tờ uỷ nhiệm chi và chuyển vào TK của Tổng công ty, còn ko biết TCT xử lý như nào đối với số tiền đó. Bây giờ mà khấu trừ thuế thì lấy tiền đâu mà khấu trừ vì cá nhân trong HĐTV có được nhận đâu.
Còn trường hợp TCT xuất HĐ thì hóa đơn đó là HĐ gì nhỉ? ghi như thế nào?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bên nhận - các TV HĐTV có quyền chuyển tiền cho ai tùy mà. Giống như A trả nợ cho B, nhưng B bảo là A trả cho C cũng coi như là hết nợ.

Vẫn ko tránh khỏi thuế TNCN. Cái này xuất chứng từ khấu trừ thuế TNCN, lên cục thuế mà xin cấp cả 1 tập lun!

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Cái này xuất chứng từ khấu trừ thuế TNCN, lên cục thuế mà xin cấp cả 1 tập lun!

Mình ko hiểu dòng này bạn nói gì, xuất chứng từ khấu trừ thuế là ntn? lên cục thuế xin cấp cái gì, mình chưa có kinh nghiệm này lắm bạn giải thích giúp mình được ko?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cái này xuất chứng từ khấu trừ thuế TNCN, lên cục thuế mà xin cấp cả 1 tập lun!

Mình ko hiểu dòng này bạn nói gì, xuất chứng từ khấu trừ thuế là ntn? lên cục thuế xin cấp cái gì, mình chưa có kinh nghiệm này lắm bạn giải thích giúp mình được ko?

khi bạn nộp thuế TNCN cho phần đó thì cơ quan thuế sẽ xuất biên lai nộp thuế TNCN, biên lai này là biên lai để chứng minh bạn đã nộp khoản thuế TNCN đó cho kho bạc nhà nước rồi.
Thường khi nộp thuế thì chỉ có giấy nộp tiền thôi, phải lấy giấy nộp tiền đó đưa cho chi cục thuế xuất biên lai thuế TNCN thì mới có giá trị

thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA