Ghi sai thuế suất

• Thread starter thuyduong1989
  • Ngày gửi
T

thuyduong1989

Guest
15/1/10
1
0
0
TPHCM
Các anh chị ơi cho em hỏi với.
Ngày 15/01/2010 em có suất 1 hóa đơn, mặt hàng mà em suất hóa đơn là ống đồng dùng trong ngành điện lạnh, theo quy định thì mặt hàng này chịu thuế suất là 10%, nhưng em lại suất hóa đơn với thuế suất 5%, hóa đơn này đã giao cho bên mua hàng rồi. Bây giờ em phải làm như thế nào để bổ sung thêm phần thuế suất và tiền thuế cho hóa đơn này?
Anh chị giúp em với!
Em cám ơn anh chị nhiều nhiều lắm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Ngày 15/01/2010 em có suất 1 hóa đơn, mặt hàng mà em suất hóa đơn là ống đồng dùng trong ngành điện lạnh, theo quy định thì mặt hàng này chịu thuế suất là 10%, nhưng em lại suất hóa đơn với thuế suất 5%, hóa đơn này đã giao cho bên mua hàng rồi. Bây giờ em phải làm như thế nào để bổ sung thêm phần thuế suất và tiền thuế cho hóa đơn này?
Anh chị giúp em với!

làm biên bản hủy hóa đơn và thu hồi hóa đơn cũ, cuốn hóa đơn mới theo thuế suất đúng và ghi thêm dòng xuất thay thế cho hóa đơn số...ngày ...tháng...năm
thân

H

hoaind260286

Sơ cấp
Anh chị giúp em với!

Mình nghĩ bạn ko cần phải thu hồi hoá đơn đó lại nếu thấy khó khăn. Bạn hãy viết ngay 1 tờ hoá đơn khác, trong nội dung đó ghi là: "Điều chỉnh tăng thuế GTGT theo hoá đơn số .... ngày ...." và gửi trả bên mua hàng và yêu cầu họ thanh toán số tiền thuế đó là được. (Công ty mình cũng gặp trường hợp đó và mình cũng làm theo như thế được mà).
Thân!

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Mình nghĩ bạn ko cần phải thu hồi hoá đơn đó lại nếu thấy khó khăn. Bạn hãy viết ngay 1 tờ hoá đơn khác, trong nội dung đó ghi là: "Điều chỉnh tăng thuế GTGT theo hoá đơn số .... ngày ...." và gửi trả bên mua hàng và yêu cầu họ thanh toán số tiền thuế đó là được. (Công ty mình cũng gặp trường hợp đó và mình cũng làm theo như thế được mà).
Thân!

Bạn có thông tư hay nghị đình nào hướng dẫn thế ko cho mình xin với. chứ trước giờ chưa thấy xuất hóa đơn ra để điều chỉnh tăng thuế suất GTGT cả.

T

thuykinhcan

Guest
22/1/10
6
0
0
37
BD
Bạn có thông tư hay nghị đình nào hướng dẫn thế ko cho mình xin với. chứ trước giờ chưa thấy xuất hóa đơn ra để điều chỉnh tăng thuế suất GTGT cả.

làm biên bản hủy hóa đơn và thu hồi hóa đơn cũ, cuốn hóa đơn mới theo thuế suất đúng và ghi thêm dòng xuất thay thế cho hóa đơn số...ngày ...tháng...năm
thân

vậy cho mình hỏi trong trường hợp ngược lại thí sao?
nếu Hđ đó mình xuất cao hơn múc xuất cho phép, VD trong hóa đơn suất 10% ma mặt hàng đó chỉ được suất 5% thì mình phải điều chỉnh như thế nao?

L

LE THI DIEM HUONG

Guest
12/1/10
9
0
1
41
tphcm
trường hợp này chắc phải hủy hóa đơn ghi lý do hủy , thu hồi lại hóa đơn củ và ghi lại hóa đơn mới theo thuế suất đúng

L

LE THI DIEM HUONG

Guest
12/1/10
9
0
1
41
tphcm
Mình có biết thông tư này bạn xem thử nha 5031/TCT-CS

P

phanthanhloan88

Trung cấp
4/9/09
51
0
0
HN
Các anh chị ơi cho em hỏi trường hợp chuối này nhé:
Một doanh nghiệp nhà nước trước khi cổ phần hoá họ bán dụng cụ thể thao,họ bán cho các đơn vị như trường học thì họ bán với thuế suất 5% còn cho các đơn vị khác thì 10%,Họ cho răng các đồ dùng cho trường học để giảng dạy là thuế suất 5% còn cho đơn vị khác 10%.Đồ ở đây là nhưng quả bóng dụng cụ thể chất...Khi em xem thuế suất của mặt hàng này thì thuế suất của nó là 10% nhưng họ đã hạch toán sai rất lâu từ năm 2005 mà đơn vị như trường học vẫn nhập với thuế suất 5% họ bảo theo quy định của bộ giáo dục và luật thuế,cho đến bây giờ thuế vào kiểm tra mới phat hiện ra và yêu câu DN hoàn lại thuế đó .Mà đến nay họ vẫn hạch toán như vậy và DN này đã cổ phần hoá năm 2009.Vậy quy trách nhiệm cho ai bây giờ ạ?Họ sẽ thuê luật sư và đối chất với thuế để cãi cho đến cùng vì theo lậut thuế thì đồ dùng dụng cụ giảng dạy cho cơ sở giáo dục thì thuế suất 5% và bộ giáo dục chấp nhận.Vậy trường hợp này bàn luận thế nào đây ạ?mà thực ra thì DN nào cũng có sai sỏt nhưng Thuế họ chưa thích sờ tới.
:wall:

T

tuandesertaof

Sơ cấp
22/2/09
42
0
0
Lang Thang
Mình có ý kiến nhỏ tham gia:

Trích điểm 2.9 mục IV phần B như sau: Tại thông tư số 129/TT-BTC hướng dẫn về thuế GTGT

2.9. Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách, kiểu dáng hoặc ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, điều chỉnh thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, (không được ghi số âm (-)), thuế GTGT cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Trường hợp thuế suất ghi trên hoá đơn bán ra cao hơn thuế suất quy định, nếu không xác định được người mua thì không được lập hoá đơn điều chỉnh thuế GTGT.

Các bạn xem và tham khảo!!

C

cuocdoivandepsao

Guest
21/8/09
1
0
0
HCM
thue GTGT

Chao cac ban!

cty minh nuoi trong hai san, ca chet cty ban ra co chiu VAT dau ra nhu ban ban phe lieu khog? con ban ca dat thi khog chiu thue nhu TT 129.
Xin chi giup, cam on.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA