Mất TKHQ tháng 07/09

• Thread starter HuynhAnh
  • Ngày gửi
H

HuynhAnh

Guest
10/8/05
27
0
0
TPHCM
Chào các bạn !!!
Tháng 10/09 cty mình có xuất 01 lô hàng vào KCN đã được khai HQ & bên mình đã xuất HĐ GTGT 0% cho khách hàng , nhưng đến tháng 01/10 mới phát hiện TKHQ trên đã bị mất , bây giờ mình phải làm như thế nào đối với trường hơp này đây . Bạn nào biết vui lòng chỉ mình nha .Thanks .

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chào các bạn !!!
Tháng 10/09 cty mình có xuất 01 lô hàng vào KCN đã được khai HQ & bên mình đã xuất HĐ GTGT 0% cho khách hàng , nhưng đến tháng 01/10 mới phát hiện TKHQ trên đã bị mất , bây giờ mình phải làm như thế nào đối với trường hơp này đây . Bạn nào biết vui lòng chỉ mình nha .Thanks .
Mất tờ khai hải quan

Ảnh minh họa. Hỏi: Trường hợp bị mất bản gốc tờ khai hải quan và phụ lục, vậy tôi phải làm sao để có lại được chứng từ gốc, xin hướng dẫn phải làm thủ tục như thế nào và chịu xử phạt là bao nhiêu để có lại được chứng từ xem như là chứng từ gốc?

Trả lời: Đơn vị hải quan chủ quản nơi doanh nghiệp đăng ký tờ khai làm mất có trách nhiệm phối hợp với doanh nghiệp truy tìm tờ khai đã mất.

- Trường hợp không thể truy tìm được tờ khai đã mất, Cục Hải quan tỉnh, thành phố nơi quản lý doanh nghiệp phải thông báo các thông tin cụ thể về tờ khai đã bị mất trên các phương tiện thông tin đại chúng trên toàn quốc.

- Thông báo cho Cục thuế địa phương các thông tin cụ thể về tờ khai đã mất không có giá trị pháp lý để thực hiện thanh khoản, hoàn thuế…

- Doanh nghiệp có thể đến Chi cục Hải quan nơi lưu tờ khai bản lưu hải quan để được hướng dẫn về việc sao lục và xử lý hành chính liên quan đến việc mất tờ khai bản gốc.
(Theo Cục Hải quan TP. HCM)

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Bạn xem bài này.

Thủ Tục mất tờ khai Hải Quan
Hỏi: Tôi đã hoàn thành thủ tục hải quan. Trên đường về Cty tôi có đánh rơi một tờ khai hải quan loại XNK tại chỗ. Nay tôi muốn xin sao lục có được không? Thủ tục như thế nào? Lệ phí ra sao?

Trả lời: Căn cứ điểm d khoản 2 điều 23 Luật Hải quan về quyền và nghĩa vụ của người khai hải quan quy định: “Người khai hải quan có nghĩa vụ lưu giữ sổ sách, chứng từ kế toán và các chứng từ khác có liên quan đến hàng hoá XK, NK đã được thông quan trong thời hạn 5 năm, kể từ ngày đăng ký tờ khai hải quan..."
(Theo DĐDN)

Good luck
Trường hợp làm mất tờ khai liên “Bản lưu của người khai hải quan”, nếu DN muốn photo sao y tờ khai bản chính thì cần phải có công văn cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật và có xác nhận của Công an, Hải quan sẽ đối chiếu hồ sơ gốc, nếu đúng thì cho photo sao y tờ khai bản chính từ liên “Bản lưu của hải quan” để DN lưu hồ sơ và thực hiện các thủ tục hoàn (không thuế) thuế, thanh lý theo quy định.

Đồng thời, Hải quan lập biên bản vi phạm và xử phạt hành chính về hành vi không lưu đủ hồ sơ chứng từ quy định theo điểm 1, khoản đ, điều 11, Nghị định 97/2007/NĐCP: “Vi phạm quy định về kiểm tra hải quan, thanh tra thuế: Phạt tiền từ 500.000 - 3.000.000 đồng đối với một trong các vi phạm sau:Vi phạm các quy định về lưu mẫu, lưu hồ sơ, chứng từ.”

(Theo DĐDN)

Good luck

H

HuynhAnh

Guest
10/8/05
27
0
0
TPHCM
Cám ơn vì 2 bạn đã trả lời . Nhưng khách hàng báo là đã mất luôn TKHQ gốc rồi HQ ko có giữ nên ko thể trích lục được (mình cũng ko rõ tại sao nữa ) , nhưng bây giờ khách hàng đồng ý chịu tiền thuế đó , nghĩa là mình sẽ xuất HĐ 10% tiền thuế của TK bị mất này , nhưng mình ko biết trong trường hợp này sẽ phải làm BB huỷ HĐ cũ xuất lại HĐ mới hay là chỉ xuất HĐ tiền Vat thôi .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA