Hướng dẫn kê khai quyết toán thuế TNCN

• Thread starter thanhthuy18686
  • Ngày gửi
Z

zinzin269

Sơ cấp
26/2/09
46
0
0
Hà Nội
Các Bác cho em hỏi bây giờ đã bước qua tháng 2 rồi có bác nào có văn bản mới hướng dẫn nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân không post lên cho mọi người xem với.?

Gìơ cg sắp tết hết tháng 2 rùi mà chưa thấy văn bản hướng dẫn về biểu mẫu mới quyết toán thuế TNCN 2009.K biết phải làm tn.Cả nhà có ai có thông tin mới gì về hướng dẫn quyết toán thuế 2009 or biểu mẫu mới ban hành thì post lên cho mọi ng đc biết và làm theo ah.:1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LinhNhu1983

Guest
3/2/10
4
0
0
40
q8
Bạn lamtientrung nói rõ rùi mà: việc quyết toán thì chờ sang tháng 2 sẽ có thông báo mới từ bên thuế
Còn người quản lý bên bạn bảo vẫn làm tờ khai, là làm tờ khai tháng hoặc quý (trường hợp của bạn chắc là quý)
Nhưng bạn chú ý là tờ khai mẫ 04/TNCN theo quý là dánh cho cá nhân không cư trú nhé, nếu bên bạn thuộc diện đó thì làm mẫu đó, còn ví dụ bên mình kê khai cho nhân viên công ty, có mã số thuế đầy đủ, thì dùng mẫu 02/TNCN

cho minh hoi voi
minh cung vua dowload phan men HTKK nhung minh nhập giu lieu dieu ok
nhung khi mình nhấp " in" thì báo là thong tin kê sai phải sửa cho đúng
nó báo đỏ ngay phần thuế suất , nhưng mình kiểm tra hoài mà ko thấy chổ nào sai cả.
ai co mẹo sử dụng thì chỉ mình với

Q

quanghoa1368

Sơ cấp
12/5/09
19
0
1
37
Hà Nội
Thời hạn nộp tờ khai quyết toán TNCN 2009 là 31/3 các bác ah

L

lityofthewalley

Sơ cấp
12/8/09
15
0
0
38
Ho chi minh
Bên cty mình mới thành lập, chưa phát sinh tiền lương, tiền công nhưng nay làm giải thể, CQ thuế bắt làm quyết toán thuế TNCN mới cho giải thể.
Cho hỏi mình phải sử dụng mẫu biểu nào để làm? Rất mong các bạn giúp mình, gửi dùm mình biểu mẫu cần thiết nha, thuyluthanh@gmail.com
Bên mình chưa làm hồ sơ xin cấp MST cá nhân, nếu đợi có MST cá nhân mới làm quyết toán được, chắc phải đợi thêm 1 năm sau mới làm giải thể xong.

D

dothanhluan

Guest
30/7/09
54
0
0
QN
Cho em hỏi về việc kê khai và quyết toán thuế TNCN:
- Hàng quí kê khai thuế TNCN với thu nhập từ tiền lương (tính theo thời điểm chi trả): trong tờ khai quý 4 vừa rồi em chưa kê khai lương tháng 12, vì phần lương này tháng 1 mới trả cho nhân viên.
- Khi quyết toán thuế tncn 2009, theo thông tư 160 thì "...chỉ phải kê khai quyết toán thu nhập và số thuế đã khấu trừ phát sinh từ ngày 01/7/2009 đến ngày 31/12/2009".
Như vậy tức là khi tính thu nhập trung bình 6 tháng cuối năm, sẽ phải tính lương tháng (7+8+9+10+11+12)/6 ?
Sau đó nhân 6 để tính ra thu nhập 6 tháng cuối năm, rồi tính ra số thuế phải nộp.
Với những nhân viên chỉ có 1 lương duy nhất và tháng nào cũng bằng nhau, thì khi quyết toán như thế sẽ phải nộp thêm phần thuế của tháng 12?
Sau đó khi làm tờ khai quý 1/2010 thì có cần kê khai phần này nưa ko ạ?

P

phanquj

Trung cấp
18/1/10
51
0
0
nd
cho minh hoi voi
minh cung vua dowload phan men HTKK nhung minh nhập giu lieu dieu ok
nhung khi mình nhấp " in" thì báo là thong tin kê sai phải sửa cho đúng
nó báo đỏ ngay phần thuế suất , nhưng mình kiểm tra hoài mà ko thấy chổ nào sai cả.
ai co mẹo sử dụng thì chỉ mình với

bạn đang làm mẫu biểu nào và con số báo sai đó là số bao nhiêu, bạn nói rõ được không? Thường thì thuế suất là phần mềm tự viết cho mình, nếu mình k sửa thì k sai đc.
Hoặc có thể bên bạn chưa phải nộp thuế, thì xóa cái dòng thuế suất ấy đi xem đc k :p

T

tranghongan

Guest
21/4/08
2
0
0
hatay
Bạn nào có mẫu quyết toán thuế TNCN thì cho mình xin với

N

nguyuthien

Guest
29/3/10
1
0
0
37
nguyen cong tru
thuế TNCN

Chào các bạn..!
Mình là thành viên mới, trước tiên mình chúc tất cả các thành viên luôn mạnh khoẻ và ngày càng trả lời nhiều bài hay để giúp các bạn khác ( trong đó có mình ... hihi)
Đây là lần đầu mình làm tờ khai thuế TNCN trên phần mềm HTKK 1.1, mình làm mẫu 05kk-TNCN, nhung mình ko biết phải bắt đầu từ đâu..có ai giúp mình với, vi mình bị trễ hạn nộp rồi..

M

mauvang

Guest
19/4/10
3
0
0
thanh hoa
lam quyet toan thue TNCN năm 2009 ntn?

cac anh chi oi cho em hoi chut ah. em dang lam quyet toan thue TNCN. em ko hieu là luong cua thang 12/2009 mà cong ty em tra lương vao dau thang 1/2010 thi minh lam quyet toan the nao ah.
cái do minh co lam cua năm 2009 hay lam nam 2010 ah. Mong cac anh chi giup do em voi ah

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
cac anh chi oi cho em hoi chut ah. em dang lam quyet toan thue TNCN. em ko hieu là luong cua thang 12/2009 mà cong ty em tra lương vao dau thang 1/2010 thi minh lam quyet toan the nao ah.
cái do minh co lam cua năm 2009 hay lam nam 2010 ah. Mong cac anh chi giup do em voi ah
Phần lương đó bạn tính vào năm 2010, không tính vào phần quyết toán 2009 nhé,.

N

Ngo thai Hang

Guest
4/1/08
25
0
0
Hà nội
Bạn làm quyết toán TTNCN theo Mẫu 05/KK-TNCN thông tư 84/2008 và kèm theo bảng kê Mẫu 05A/BK-TNCN ( đối với lao động có ký hợp đồng) Mẫu 05B/BK-TNCN ( đối với lao động không ký hợp đồng)
Tớ gửi bạn toàn bộ biểu mẫu đính kèm thông tư 84/2008 để bạn tham khảo nha :015:

Chính xác là thế đấy. Vì ngành thuế thay đổi xoành xoạc các thông tư với chỉ thị... nên dân kế toán nhà ta chẳng biết đằng nào mà theo :wall:

C

cheerup

Sơ cấp
1/4/10
9
0
1
hn
thuế TNCN quý 1/2010

E mới vào nghề chưa hiểu biết nhìu, các bác giúp e với nha:
Cty e có 2 thành viên có mức thu chịu thuế TNCN. năm 2010 có phải khai thuế TNCN theo tháng và quý hay chỉ cần quyết toán năm là được? Quý 1/2010 cũng như từng tháng trong quý 1 e chưa khai thuế TNCN thì e có bị cục thuế phạt ko ? :005:

Sửa lần cuối:
M

mauvang

Guest
19/4/10
3
0
0
thanh hoa
Hoi thuế TNCN

Các anh chị cho em hỏi với ah: em đang làm thuế về TNCN nhưng em đang ko biết làm thế nào? Công ty em ký hợp đồng dài hạn với 1 số nhân viên nhưng họ chỉ lam từ khoảng 2 tháng đến 6 tháng rồi nghỉ. anh chi cho em biet em nên làm theo mẫu 05A hay 05B ah. Và những công nhân làm trong công ty ma không ký hợp đồng thì có làm thuế TNCN ko ah. Mong anh chị trả lời giúp em với ah.

C

chamclover

Guest
21/1/10
4
0
0
Ha Noi
Lao động thuê ngoài thì tiền công >500k/1 lần chi trả là phải nộp thuế rồi

Khong han vay, cu tra >500k/lan la phai dong thue thi chet a. Chi can ban bao nguoi lao dong lam them to cam ket tong thu phap 1 nam khong vuot qua 48 trieu la duoc roi.

C

chamclover

Guest
21/1/10
4
0
0
Ha Noi
Minh muon hoi them ve dang gia chenh lech ty gia cuoi nam.
Cong ty minh khi nhap hang ve bang USD, da hach toan theo ty gia ngay nhap hang, chua tra het no. Sau do khoa tai khoan chuyen sang ngan hang khac, tu VIBbank sang Viettinbank, luc chuyen da danh gia chenh lech. Vay den cuoi nam van con cong no ben tai khoan USD danh gia lai chenh lech ty gia hoi doai cuoi nam tai chinh ntn?

C

ctoduy

Guest
29/3/10
2
0
0
hà nội
Chào các bạn mình cũng đang có vấn đề về làm thuế tncn, mình không biết trên tờ khai là phải cổng tổng cả 6 tháng cuối năm rồi chia cho 6, đó là con số cuối dể điền vào tờ khai hay ntn? các bạn đã làm qua rồi chỉ cho mình với

T

truongbk24

Trung cấp
17/3/10
58
0
6
hà nội
Chào các bạn mình cũng đang có vấn đề về làm thuế tncn, mình không biết trên tờ khai là phải cổng tổng cả 6 tháng cuối năm rồi chia cho 6, đó là con số cuối dể điền vào tờ khai hay ntn? các bạn đã làm qua rồi chỉ cho mình với

bạn chỉ cộng thu nhập 6 tháng của bạn vào rồi điền vào ô thu nhập chịu thuế nhé :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA