Có thông tư nào hướng dẫn tính lương theo chế độ làm việc 40 giờ một tuần không?

  • Thread starter ATO2004
  • Ngày gửi
A

ATO2004

Sơ cấp
10/7/04
4
0
0
#1
Giúp mình với, cảm ơn nhiều nhiều
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#2
ATO2004 nói:
Giúp mình với, cảm ơn nhiều nhiều
Quyết định số 188/1999/QĐ-TTg ngày 17/9/1999 của Thủ tướng chỉnh phủ quyết định như sau:

Điều 1: Nay qui định chế độ tuần làm việc 40 giờ trong 5 ngày, nghỉ ngày thứ 7 và CN hàng tuần đối với cán bộ, công chức và người lao động trong các cơ quan, đơn vị hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội.

Điều 4: Khuyến khích các doanh nghiệp, cơ sở SXKD thuộc các thành phần kinh tế khác và các cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế tại VN có sử dụng lao động. thực hiện tuần làm việc 40 giờ trong 5 ngày.
Chẳng biết cái này có giúp gì được bạn không.
 
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
#3
- Bạn ơi Thông tư chỉ để hướng dẫn chi tiết thực hiện Luật/Nghị định thôi!
- Theo mình được biết việc chuyển xuống làm việc 40 giờ 1 tuần đi kèm với việc không được phép cắt giảm lương, do vậy mà không có văn bản bạn yêu cầu đâu.
Cheers,
 
O

ochuchoa

Sơ cấp
14/7/05
12
0
0
Da nang
#4
Nếu như chỉ khuyến khích các Doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh... thực hiện chế độ làm việc 40h/ 1 tuần thì các Doanh nghiệp đó trả lương làm thêm giờ cho nhân viên vào ngày thứ 7 và CN có được cho là đúng không, các bác thuế có ý kiến gì không. Còn các bạn nghĩ sao về vấn đề này!
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#5
ochuchoa nói:
Nếu như chỉ khuyến khích các Doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh... thực hiện chế độ làm việc 40h/ 1 tuần thì các Doanh nghiệp đó trả lương làm thêm giờ cho nhân viên vào ngày thứ 7 và CN có được cho là đúng không, các bác thuế có ý kiến gì không. Còn các bạn nghĩ sao về vấn đề này!
Nếu doanh nghiệp có thông báo trong nội qui cơ quan, hoặc qui định giừo làm việc của cơ quan là 40 giờ/tuần. Thì viêc tính làm thêm giờ cho T7 và CN là hoàn toàn chính xác và cơ quan thuế cũng chấp nhận việc này. Tuy nhiên theo qui định thì số giờ làm việc thêm giờ này không quá 200 giờ ( trừ một số trường hợp đặc biệt có qui định riêng của NN thì được 300 giờ).
 
vu minh

vu minh

Thành viên thân thiết
21/9/04
389
0
0
TPHCM
#6
ochuchoa nói:
Nếu như chỉ khuyến khích các Doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh... thực hiện chế độ làm việc 40h/ 1 tuần thì các Doanh nghiệp đó trả lương làm thêm giờ cho nhân viên vào ngày thứ 7 và CN có được cho là đúng không, các bác thuế có ý kiến gì không. Còn các bạn nghĩ sao về vấn đề này!
Vấn đề bạn nêu là đúng và thuế không có ý kiến gì đâu. Trong trường hợp này, làm việc vào thứ 7 và CN sẽ được tính lương làm thêm giờ.
 

Thành viên trực tuyến

  • MintMint
  • YÊN QUỐC
  • daongocnam0603
  • hanhseo
  • seowebhaiphong
  • simphongthuyvn5
  • baotudau



Xem nhiều