Chưa góp đủ vốn chủ sở hữu ...

• Thread starter Thanhthom
  • Ngày gửi
T

Thanhthom

Guest
6/9/08
14
0
1
39
Hải Dương
Các anh chị cho em hỏi với ạ. Công ty em là Cty CP, thành lập từ T4/09 nhưng cho tới cuối năm BCTC mà vốn góp vẫn chưa đủ (VĐL là 50 tỷ, tới giờ mới góp được 27 tỷ). Như vậy thì có trái PL quy định ko ạ...
Các anh chị giúp em nhanh với nhé... Em đang ko bít sao giờ ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trinhhaiyen

Guest
15/10/07
84
1
0
Hà Nội
Chào bạn, theo quy định thì các thành viên phải góp đủ vốn trong vòng 12 tháng kể từ khi được cấp giấy chứng nhận ĐKKD. Nếu sau 1 năm thành lập mà không góp đủ vốn thì phải thay đổi lai ĐKKD theo số vốn đã góp. Cty bạn thành lập từ tháng 4/2009 thì đến 4/2010 mới hết hạn góp vốn cơ mà. Quy định là vậy nhưng nhiều cty có đến mấy năm chả góp đủ vốn ấy chứ.

T

Thanhthom

Guest
6/9/08
14
0
1
39
Hải Dương
Chào bạn, theo quy định thì các thành viên phải góp đủ vốn trong vòng 12 tháng kể từ khi được cấp giấy chứng nhận ĐKKD. Nếu sau 1 năm thành lập mà không góp đủ vốn thì phải thay đổi lai ĐKKD theo số vốn đã góp. Cty bạn thành lập từ tháng 4/2009 thì đến 4/2010 mới hết hạn góp vốn cơ mà. Quy định là vậy nhưng nhiều cty có đến mấy năm chả góp đủ vốn ấy chứ.

Em Kảm ơn chị đã tư vấn ạ.Như vậy có nghĩa là trên BCTC năm 2009. TK 411 của em là 27 tỷ vẫn là hợp lệ phải không chị...

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
39
nha trang

Bạn có thể trích văn bản theo quy định nào đối với dòng chữ in đậm không?

Bạn tham khảo điều này nhé, theo điểm 1, Điều 84 luật Doanh nghiệp 2005:
Điều 84. Cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập

1. Các cổ đông sáng lập phải cùng nhau đăng ký mua ít nhất 20% tổng số cổ phần phổ thông được quyền chào bán và phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ

Vậy trường hợp sau 1 năm mà vẫn k góp đủ thì mình xử lý sao bạn?
Vậy bây giờ góp chưa đủ mình cứ ghi :
N111 : số đã góp
N138 : số chưa góp đủ
C411 : tổng số vốn góp
đúng không bạn?

A

aodaihn

Sơ cấp
6/10/09
33
0
0
hanoi

Nhưng tất cả ts của công ty không đủ với số vốn đăng ký thì phải lập báo cáo ntn? mình cứ lập theo số ảo lên đó đcj kho?

N

nguyengiason

Sơ cấp
14/11/08
10
0
0
Hà Đông, Hà Nội
Mình cũng tìm hiểu hầu hết các công ty hết thời hạn vẫn chưa góp đủ số vốn điều lệ.

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Mình cũng đang tìm hiểu về vấn đề này,đúng là hầu hết các cty đều ko hùn đủ vốn như giấy đăng ký kinh doanh nhưng mình rất muốn biết khi làm BCTC thì nguồn vốn mình để là số tiền trên đăng ký kinh doanh hay số thực góp.Có ai rõ vấn đề này nói hộ cho mình với.

M

mykalinh

Guest
25/3/08
8
0
0
39
Hà Nội
Cả nhà giúp em với ah? Công ty em là công ty CP, thành lập cuối tháng 9/2009, vốn điều lệ là 5 tỷ, nhưng trên Giấy ĐKKD mới chỉ có 3 cổ đông đăng ký góp vốn, mỗi người 1 tỷ, thực tế mới chỉ có một người góp được 50 triệu, như vậy khoản 3 tỷ này có nhất thiết phải định khoản không ah? Và nếu định khoản thì sẽ làm như thế nào ah? Nếu không định khoản thì có sai phạm không ah? Em cảm ơn!

T

thuy nhoc

Guest
14/5/10
24
0
1
36
Nam Dinh
Mình cũng đang tìm hiểu về vấn đề này,đúng là hầu hết các cty đều ko hùn đủ vốn như giấy đăng ký kinh doanh nhưng mình rất muốn biết khi làm BCTC thì nguồn vốn mình để là số tiền trên đăng ký kinh doanh hay số thực góp.Có ai rõ vấn đề này nói hộ cho mình với.
M
Mình nghĩ trên TK 411 thì vẫn để số tiền như trên đăng ký KD còn thiếu thì cho vào TK 1388.

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
Cả nhà giúp em với ah? Công ty em là công ty CP, thành lập cuối tháng 9/2009, vốn điều lệ là 5 tỷ, nhưng trên Giấy ĐKKD mới chỉ có 3 cổ đông đăng ký góp vốn, mỗi người 1 tỷ, thực tế mới chỉ có một người góp được 50 triệu, như vậy khoản 3 tỷ này có nhất thiết phải định khoản không ah? Và nếu định khoản thì sẽ làm như thế nào ah? Nếu không định khoản thì có sai phạm không ah? Em cảm ơn!

bạn vẫn phải định khoản
N111:50tr
N 1388: 3tỷ - 50tr
Có 411: 3 tỷ

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM

Bạn nè, kế toán chỉ hạch toán khi thực tế cổ đông góp vốn (Nợ Tk 111, Nợ TK 112 / có TK 411).
Vốn cổ đông còn thiếu thì không hạch toán nghe bạn.

quytrong

quytrong

Trung cấp
28/1/10
52
0
0
Nhà em
Bạn nè, kế toán chỉ hạch toán khi thực tế cổ đông góp vốn (Nợ Tk 111, Nợ TK 112 / có TK 411).
Vốn cổ đông còn thiếu thì không hạch toán nghe bạn.

K đúng rồi bạn ơi.Quy trình hạch toán cty CP từ khi bắt đầu thành lập như sau:
Phản ánh số CP cổ đông sáng lập đăng ký mua:
*T/H k gọi vốn từ bên ngoài
Nợ 138 (1388: chi tiết cổ đông): số tiền phải thu cổ đông sáng lập thei giá thực tế
Nợ (huặc Có)4112: Chênh lệch giá phát hành với mệnh giá CP
Có411(4111-chi tiết cổ đông): số vốn cổ đông sáng lập đăng ký mua theo mệnh giá
*T/H có gọi vốn từ bên ngoài
Nợ 1388(13881-chi tiết cổ đông): tổng số CP cam kết mua
Có 411 (4111-chi tiết CĐ): tăng số vốn góp của các CĐ
-Khi cty gọi vốn
Nợ 1388(13882): số vốn góp theo cam kết của CĐ mà cty đã gọi
Có 1388 (13881) Số vốn góp CTy đã gọi theo từng cổ đông
-Khi CĐ góp
Nợ TK liên quan (111,112,152,153,156.......) giá trị CP đã góp=....
Có 1388(13882): số vốn góp đã gọi, đã góp của từng CĐ
Có 411(4111)Tăng số vốn góp của các cđ theo vốn thực góp

N

nataly

Guest
11/9/09
17
0
0
40
thanh pho ho chi minh
Nộp trễ thông báo góp vốn cho sở khdt có sao hok vậy các bạn ơi

Công ty mình là công ty tnhh 3 thành viên mới thành lập 15/04/2010,đên giờ mình vẫn chua7 nộp thông báo góp vốn cho sỡ nua do thật chất 3 thành viên ko góp đủ ,vậy có bị phạt vì ko vậy ,tại tuần sau ben kinh tế phuong xuống kiểm tra yêu cầu fải có thông báo,và đăng ký sử dụng lao động nua ,giúp mình với cả nhà ơi/

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
K đúng rồi bạn ơi.Quy trình hạch toán cty CP từ khi bắt đầu thành lập như sau:
Phản ánh số CP cổ đông sáng lập đăng ký mua:
*T/H k gọi vốn từ bên ngoài
Nợ 138 (1388: chi tiết cổ đông): số tiền phải thu cổ đông sáng lập thei giá thực tế
Nợ (huặc Có)4112: Chênh lệch giá phát hành với mệnh giá CP
Có411(4111-chi tiết cổ đông): số vốn cổ đông sáng lập đăng ký mua theo mệnh giá
*T/H có gọi vốn từ bên ngoài
Nợ 1388(13881-chi tiết cổ đông): tổng số CP cam kết mua
Có 411 (4111-chi tiết CĐ): tăng số vốn góp của các CĐ
-Khi cty gọi vốn
Nợ 1388(13882): số vốn góp theo cam kết của CĐ mà cty đã gọi
Có 1388 (13881) Số vốn góp CTy đã gọi theo từng cổ đông
-Khi CĐ góp
Nợ TK liên quan (111,112,152,153,156.......) giá trị CP đã góp=....
Có 1388(13882): số vốn góp đã gọi, đã góp của từng CĐ
Có 411(4111)Tăng số vốn góp của các cđ theo vốn thực góp

Vậy trường hợp cty TNHH mình có đc sử sụng TK 138 để ghi nhận NV góp còn chưa đc góp ko bạn nhỉ!?

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Vậy trường hợp cty TNHH mình có đc sử sụng TK 138 để ghi nhận NV góp còn chưa đc góp ko bạn nhỉ!?

Chắc chắn là không được rồi bạn à.
Kế toán chỉ ghi nhận phần vốn góp của các thành viên theo đúng số thực góp, không sử dụng TK 138 hay bất kỳ TK nào khác để ghi nhận phần vốn góp đã cam kết nhưng chưa góp đủ vào CTy.
Vì việc hạch toán số vốn chưa góp đủ theo cam kết vào TK 138 là không đúng quy định của kế toán và dẫn đến những phân tích, đánh giá sai lầm về tình hình và kết quả tài chính, hiệu quả kinh doanh của doanh nghiệp.
Khi Cty ghi nhận số vốn chưa góp đủ và phản ánh trên báo cáo tài chính (Bảng cân đối kế toán) sẽ dẫn đến đánh giá sai lầm, phân tích về tình hình và kết quả tài chính, về hiệu quả kinh doanh của CTy: quy mô và cơ cấu tài sản, quy mô và cơ cấu nguồn vốn; tăng về khả năng thanh toán và giảm về hiệu suất sử dụng tài sản, hiệu quả vốn chủ sở hữu... và gây nhầm lẫn trong phân phối kết quả lợi nhuận sau thuế.
Khi phát sinh các khoản vốn góp chưa đủ không đúng hạn, kế toán không ghi vào TK 138 mà chỉ theo dõi chi tiết riêng tình hình góp vốn đối với từng thành viên góp vốn theo các chỉ tiêu số vốn cam kết, số vốn đã góp và số vốn chưa góp mà thôi. Cuối kỳ, kế toán tổng hợp và bổ sung thêm vào thuyết minh báo cáo tài chính phần vốn chủ sở hữu.

N

nguoihung1011

Sơ cấp
14/4/09
19
5
3
Hà Nội
Minh đồng ý với bạn ngocfu. Cụ thể bạn có thể tham khảo tài liệu sau:
- Luật doanh nghiệp 2005_Điều 84;
- Hướng dẫn hạch toán theo QD 15/2006/QD-BTC, phần TK 411, mục 1_Hạch toán tài khoản này cần tôn trọng một số quy định sau.
Thân!

phambinh578

phambinh578

Sơ cấp
22/7/10
21
0
1
36
Hà Nội
tochucsukienso1.com
Cho em hỏi chút. Năm nay bắt đầu thực hiện thuế thu nhập doanh nghiệp nhưng từ đầu năm tới giờ em không làm báo cáo tncn tháng cũng như quý vậy em để cuổi năm làm như vậy có ổn ko ạ hay em phải làm thế nào ạ

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
cái này thì hởi xếp xem là như thế nào, trên sổ sách để tránh tình trạng bị thuế nó phạt tốt nhất là nhận đủ vốn góp, vì có đứa nào nó mở két của công ty em mà kiểm tra đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA