Chi phí trong DN đang trong qt XDCB...

• Thread starter Thanhthom
  • Ngày gửi
T

Thanhthom

Guest
6/9/08
14
0
1
39
Hải Dương
Các anh chị cho em hỏi chút chút ạ. Công ty em mới thàh lập T4/09. Nhưng tới giờ vốn góp CSH mới được có 50%. Và vốn đi vay NH là 30 tỷ ạ. Vậy khi PS chi phí lãi vay NH em sẽ hạch toán vào TK nào ạ.. Và cuối năm TC thì kết chuyển nó đi đâu...
Giúp em với ạ..Em đang làm BCTC gấp gửi thuế họ kiểm tra hồ sơ hoàn thuế mà...

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Xây dựng cơ bản dở dang nào thế?

Em vừa mới góp ý kiến tương tự để nhắc cho một đề tài trong cùng box này: cần phân biệt giai đoạn xây dựng cơ bản dở dang của một tài sản với giai đoạn trước hoạt động của một dự án.

Theo ý chị nói trong bài, có thể hiểu là doanh nghiệp đang trong giai đoạn trước hoạt động (vẫn còn đang xây dựng cơ bản dở dang). Lãi của phần vốn vay tương đương với số vốn góp thiếu thì không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ khi khai báo thuế TNDN mà thôi. Về mặt sổ sách kế toán, vẫn ghi nhận nó vào chi phí lãi vay trong kỳ TK635. Cuối kỳ kết chuyển qua 911 để góp phần vào lỗ.

Riêng phần lãi của vốn vay hợp lệ (ý là nói không phải vay bù đắp vốn góp) thì được vốn hoá (capitalized) vào giá trị tài sản hình thành qua giai đoạn xây dựng cơ bản dở dang trước hoạt động kể trên. Tức là hạch toán vào TK241. Khi hình thành tài sản thì chuyển sang TK211, nằm trên bảng cân đối kế toán cuối kỳ, không tính vào lỗ trong kỳ.

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
Các anh chị cho em hỏi chút chút ạ. Công ty em mới thàh lập T4/09. Nhưng tới giờ vốn góp CSH mới được có 50%. Và vốn đi vay NH là 30 tỷ ạ. Vậy khi PS chi phí lãi vay NH em sẽ hạch toán vào TK nào ạ.. Và cuối năm TC thì kết chuyển nó đi đâu...

Chào bạn
- Lãi vay HT vào TK 635
- Kết chuyển nợ TK 911/có TK 635
Do chưa góp đủ vốn CSH, bạn trừ lại 50% chi phí lãi vay trước khi tính thuế TNDN.

T

Thanhthom

Guest
6/9/08
14
0
1
39
Hải Dương
Em vừa mới góp ý kiến tương tự để nhắc cho một đề tài trong cùng box này: cần phân biệt giai đoạn xây dựng cơ bản dở dang của một tài sản với giai đoạn trước hoạt động của một dự án.

Theo ý chị nói trong bài, có thể hiểu là doanh nghiệp đang trong giai đoạn trước hoạt động (vẫn còn đang xây dựng cơ bản dở dang). Lãi của phần vốn vay tương đương với số vốn góp thiếu thì không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ khi khai báo thuế TNDN mà thôi. Về mặt sổ sách kế toán, vẫn ghi nhận nó vào chi phí lãi vay trong kỳ TK635. Cuối kỳ kết chuyển qua 911 để góp phần vào lỗ.

Riêng phần lãi của vốn vay hợp lệ (ý là nói không phải vay bù đắp vốn góp) thì được vốn hoá (capitalized) vào giá trị tài sản hình thành qua giai đoạn xây dựng cơ bản dở dang trước hoạt động kể trên. Tức là hạch toán vào TK241. Khi hình thành tài sản thì chuyển sang TK211, nằm trên bảng cân đối kế toán cuối kỳ, không tính vào lỗ trong kỳ.

Vậy theo ý của bạn do bên mình Vốn CSH còn thiếu 25 tỷ, nhưng vốn vay là 30 tỷ. thì lãi của khỏan vay 25 tỷ mình sẽ cho vào TK 635 sau đó k/c qua TK 911. Còn khoản vay 5 tỷ mình sẽ cho vào TK 635 và cuối kỳ k/c sang TK 2412 à. Giúp mình nhé...
Đúng vậy DN mình vừa mới thành lập đang trong qt XDCB dở dang nhà xưởng... Chính vì vậy chưa có Doanh thu. Nếu giờ mình k/c sang 911 thì liệu có hợp lý ko, hay là k/c sang một TK tạm như: 242 thì có được ko bạn.

M

maithanhson

Sơ cấp
21/9/09
6
0
0
quang binh

thì hạch toán chi phí lãi vay vào TK 635,cuối năm kết chuyển hết vào TK 911 để tổng hợp chi phí, tính lợi nhuận thôi.

L

lophoc12b2

Sơ cấp
30/11/09
6
0
0
QN
cac ban oi, tien the giai dap cho minh van de nay voi : minh lam o cty xay dung, cac hop dong thiet ke duoc ben minh thanh toan theo tung dot, khi hach toan hop dong duoc thanh toan nhu vay minh co su dung tai khoan 337 khong, chi minh cach hach toan cu the luon.Minh gs hop dong co tong gt 99tr (bao gom ca thue-duoc tra 2 dot, dot 1 la 40tr, con lai tra dot 2).cam on cac ban rat nhieu !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA