Hóa đơn nhân công mà đầu vào công ty tự thuê công nhân

• Thread starter vuthigai
  • Ngày gửi
V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Bên em có 1 số công trình nhà phố chỉ báo cáo thuế phần nhân công xây dựng. Mà đầu vào là bên em thuê đội thi công hết nhưng các đội đó lại ko xuất hóa đơn cho bên em. Bên em tự làm hợp đồng thuê nhân công.
Mà hóa đơn đầu ra xuất cho chủ nhà thuế GTGT 10%. Như vậy đầu vào không có thuế mà đầu ra thuế 10% thì mình Báo thuế như thế nào và hạch toán trong sổ sách như thế nào ạh. Nếu quyết toán từng công trình thì phần nhân công đó sẽ phải đóng thuế GTGT đầu ra.
Cả nhà giúp em mới, em đang băn khoăn quá không biết xử lý ntn? Giảm toàn bộ hóa đơn nhân công đã xuất. Nếu để sau này thuế quyết toán sẽ bắt đóng toàn bộ thuế GTGT đầu ra đó.
Cả nhà giúp em gấp mới. Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Có sao đâu bạn, công ty bạn hợp đồng cung cấp dịch vụ xây dựng, không mua vật liệu mà chủ nhà tự mua.

Nếu như bên bạn tự tổ chức thi công, chỉ thuê nhận công thời vụ, chứ không thuê của cá nhân tổ chức có đăng ký kinh doanh xây dựng khác thì làm sao hóa đơn GTGT đầu vào để khấu trừ được.

Không có thuế GTGT đầu vào nên thuế GTGT đầu ra khi xuất hóa đơn cho chủ nhà bên bạn phải nộp thuế đầu ra đó. Nhưng cũng không sao vì khoản đó mình thu của chủ nhà và nộp hộ chủ nhà thôi mà. Khi hợp đồng mình phải thỏa thuận trước với khách giá là giá đã bao gồm thuế.

Vấn đề là làm sao giải trình được chi phí hợp lý cho doanh thu dịch vụ xây dựng đó: Hồ sơ thiết kế, khối lượng công việc, dự toán được chủ nhà duyệt, nghiệm thu được chủ nhà duyệt, hợp đồng lao động (đối với nhân viên công ty), hợp đồng thuê khoán (đối với đội thợ thuê ngoài), bảng chấm công cho cả lao động của công ty và lao động thuê ngoài...

V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Nhưng từ trước tới giờ em để khấu trừ hết phần nhân công đó mà không đóng thuế từng hóa đơn nhân công đó . Như vậy thì làm thế nào đây ah?

C

ctycpxdhoahop

Guest
19/1/10
4
0
0
nam dinh
Bạn phải có hoá đơn đầu vào và thuế GTGT đầu vào bạnmới khấu trừ được thuế GTGT đầu ra đó chứ. Nếu không có thuế GTGT đầu vào thì bạn phải nộp thuế gtgt đầu ra là đúng rồi.

V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Nhưng nếu đầu vào của mình có lớn hơn đầu ra thì số tiền thuế nhân công đó sẽ được cấn trừ qua thôi phải không ah?

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Về lâu dài thì khoản thuế đầu ra của hợp đồng nhân công xây dựng vẫn phải nộp, nhưng trước mắt thuế đầu vào còn được khấu trừ của công ty bạn vẫn lớn hơn thuế đầu ra phải nộp nên công ty bạn giờ vẫn chưa phải nộp.

Mình chỉ phải nộp thuế khi mình số thuế đầu ra phải nộp trong kỳ lớn hơn số thuế đầu vào còn được khấu trừ thôi :)

K

kunkun82

Trung cấp
23/9/09
106
1
18
tphcm
Nhưng nếu đầu vào của mình có lớn hơn đầu ra thì số tiền thuế nhân công đó sẽ được cấn trừ qua thôi phải không ah?

Lẽ tất nhiên rồi. Bạn nộp thuế đầu ra khi số thuế GTGT đầu vào nhỏ hơn đầu ra mà thôi.

H

hoathuytinh1089

Sơ cấp
7/12/09
4
0
0
TPHCM
cty mình cũng là xây dựng nhưng mà cty ko có đội thi công. Mỗi lần nhận công trình xây dựng thì tòan bộ nhân công mình thuê ngoài hết. Mình thuê nhân công của 1 cty khác rồi lấy nhân công đó đưa vào chi phí nhân công cho công trình đang làm. Nhưng mình thấy như vậy ko ổn vì mỗi công trình mình đều thay đổi nhân cong hết. Mình ko biết fải xử lý chi phí nhân cong thế nào nữa.
Khi làm công trình thì vật tư cty mua có hóa đơn đầu vào, còn fần nhân công ko có hóa đơn. Như vậy mình yêu cầu cty mà mình thuê nhân cong xuất hóa đơn nhân công để mình dễ hạch tóan vào chi phí như vậy có được ko? Sau nào thuế kiểm tra sẽ như thế nào?

H

hoathuytinh1089

Sơ cấp
7/12/09
4
0
0
TPHCM
Khi ký hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng thì ko tính bảo hiểm đúng ko? như vậy có trừ 10% thuế TNCN ko?

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
cty mình cũng là xây dựng nhưng mà cty ko có đội thi công. Mỗi lần nhận công trình xây dựng thì tòan bộ nhân công mình thuê ngoài hết. Mình thuê nhân công của 1 cty khác rồi lấy nhân công đó đưa vào chi phí nhân công cho công trình đang làm. Nhưng mình thấy như vậy ko ổn vì mỗi công trình mình đều thay đổi nhân cong hết. Mình ko biết fải xử lý chi phí nhân cong thế nào nữa.
Khi làm công trình thì vật tư cty mua có hóa đơn đầu vào, còn fần nhân công ko có hóa đơn. Như vậy mình yêu cầu cty mà mình thuê nhân cong xuất hóa đơn nhân công để mình dễ hạch tóan vào chi phí như vậy có được ko? Sau nào thuế kiểm tra sẽ như thế nào?

Nếu đơn vị bạn thuê có thể xuất HĐ nhân công thì lấy HĐ, bạn ko theo dõi nhân công, khi nào có HĐ thì hạch toán. nếu họ ko xuất được HĐ thì bạn ký với người đại diện hoặc là với tất cả công nhân làm công trình, rồi theo dõi công, tính lương, trích nộp thuế TNCN, thì sau chi phí đó được coi là hợp lệ.

Sửa lần cuối:
H

hoathuytinh1089

Sơ cấp
7/12/09
4
0
0
TPHCM
cty mình (B) ký Hđ với chủ đầu tư (A) là lập quy hoạch chi tiết 1/2000 khu 10ha ngày 23/4/2008 trị giá 300.000.000đ. sau đó cty đã giao khóan lại cho 1 cty khác (C) vào ngày 05/05/2008 với giá trị là 230.000.000đ , thỏa thuận là ko xuất hóa đơn thụế và giải trình tòan bộ chi phí nhân công của những người tham gia làm dự án này để đưa về cho cty mình (A). Vào thời điểm năm 2008 chưa có bắt buộc trừ thuế TNCN nên ko có ràng buộc trừ thuế TNCN nhân công của cty (C).
Nhưng do hợp đồng kéo dài sang năm 2009, giờ mình fải tính làm sao để đưa vào chi phí năm 2009 đây (mình đã thương lượng với cty (C) để trừ 10% thuế TNCN nhưng họ ko chịu trả.) . Mình thanh toán cho bên họ theo những lần tạm ứng và ko có trừ lại 10% thuế. Nếu mình ko đóng thuế thì coi như công trình này ko có chi phí. thì làm sao xuất hóa đơn cho bên chủ đầu tư và mất luôn tiền đã trả cho cty (C).
Trả lời gấp gấp cho mình qua email càng tốt : hongtuyet.1089@yahoo.com.vn! thanks a lot

H

hoathuytinh1089

Sơ cấp
7/12/09
4
0
0
TPHCM

Nếu đơn vị bạn thuê có thể xuất HĐ nhân công thì lấy HĐ, bạn ko theo dõi nhân công, khi nào có HĐ thì hạch toán. nếu họ ko xuất được HĐ thì bạn ký với người đại diện hoặc là với tất cả công nhân làm công trình, rồi theo dõi công, tính lương, trích nộp thuế TNCN, thì sau chi phí đó được coi là hợp lệ.
Giả thời gia thực hiện công trình là 4 tháng, mình ký với người đại diện khóan nhân công 200tr thì trừ thuế của người đại diện hay là trừ thuế của từng cá nhân trong đội đó. Nhưng trong thời gian họ làm công trình cho mình thì đâu có làm ở nơi nào khác đâu mà trừ thuế của họ, như vậy thế nào học cũng ko chịu.
Vì thuế TNCN mới áp dụng nên khó làm theo quá

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Hợp đồng thời vụ là được không sao cả.

dinhhiep

dinhhiep

Guest
22/11/09
29
0
1
39
Thừa Thiên Huế
Khi hơp đồng nhân công dưới 3 tháng thì bạn phải trừ 10% thuế TNCN là đúng. Nhưng hợp đồng trên 3 tháng thì có bị trừ thuế TNCN ko nếu như nhân công này không có mã số thuế và mình chỉ đống bảo hiểm lao động thôi có được ko?vi nhân công mình cũng không ổn định, có thông tư hay văn bản nào quy định về chi phí nhân công trong xây dựng ko cho minh với

G

giadinhheo

Guest
7/2/09
32
6
0
Hà Đông
Khi hơp đồng nhân công dưới 3 tháng thì bạn phải trừ 10% thuế TNCN là đúng. Nhưng hợp đồng trên 3 tháng thì có bị trừ thuế TNCN ko nếu như nhân công này không có mã số thuế và mình chỉ đống bảo hiểm lao động thôi có được ko?vi nhân công mình cũng không ổn định, có thông tư hay văn bản nào quy định về chi phí nhân công trong xây dựng ko cho minh với

10% thuế tạm trừ thôi, cuối năm quyết toán nếu k thuộc đối tượng phải nộp thuế thì được hoàn lại

Hợp đông lao động trên 3 tháng đóng BHXH bắt buộc, coi như nhân viên công ty mình rồi, ko phải giữ lại 10% nhưng có MST, cuối năm quyết toán bình thường

M

miss giang

Guest
17/7/09
4
0
0
thanh hoa
vấn đề ở đây là hóa đơn xuất ra bao gồm cả nhân công mà đầu vào tiền nhân công không có hóa đơn chỉ có vật liệu thui .Vậy là è cổ nộp thuế GTGT mà xây dụng thì tiền nhân công là chủ yếu .Vậy làm sao để giảm được thuế gia trị gia tăng bây giờ!
em là người mới vào nghề nên mong các anh chị chỉ giáo! em cảm ơn nhiều .anh chị gửi mail cho em nhé:giangtt.vdt@gmail.com

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA