cách khai trên tờ khai thuế TNDN tạm tính

• Thread starter vicam20
  • Ngày gửi
V

vicam20

Trung cấp
3/11/09
106
0
16
thaibinh
Em chào cả nhà. Anh chị làm ơn cho em hỏi với a, khai thuế TNDN tạm tính đang bị lỗ nhưng trên tờ khai em đang ko rõ có phải mình chỉ ghi đến chỉ tiêu 16 thu nhập chịu thuế số tiền âm, còn các chỉ tiêu còn lại như 17,18,19 ko phải ghi gì đúng ko a. tại vì e đang bị lỗ nên ko biết có phải ghi thuế suất hay gì nữa ko? E hỏi thế chắc anh chị thấy buồn cười lắm phải ko, nhưng thực sự em đang ko rõ thiệt, mọi người giúp em với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xuanhoahoa

Trung cấp
19/12/08
96
0
0
ha noi
Em cũng đang gạp trường hợp như chị Vicam20 vì tờ khai tạm tính Q3 lỗ và Q4 em cũng lỗ vì vậy trên tờ khai tam tính Q4 tại [16] em ghi 0 và tại [15] em ghi số lỗ Q3 vào còn [17],[18],[19] ghi 0 đúng không ạ Anh chị nào biết giúp chúng em với sắp đến hạn nộp báo cáo quý 4 rồi. em xin cảm ơn nhiều.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em chào cả nhà. Anh chị làm ơn cho em hỏi với a, khai thuế TNDN tạm tính đang bị lỗ nhưng trên tờ khai em đang ko rõ có phải mình chỉ ghi đến chỉ tiêu 16 thu nhập chịu thuế số tiền âm, còn các chỉ tiêu còn lại như 17,18,19 ko phải ghi gì đúng ko a. tại vì e đang bị lỗ nên ko biết có phải ghi thuế suất hay gì nữa ko? E hỏi thế chắc anh chị thấy buồn cười lắm phải ko, nhưng thực sự em đang ko rõ thiệt, mọi người giúp em với nhé!

Chỉ tiêu [10] Doanh thu
Chỉ tiêu [11] Chi phí
Nếu CP > DT => Lỗ
thì: Chỉ tiêu [12] Lợi nhuận trong kỳ; Chỉ tiêu [16] Thu nhập chịu thuế đều thể hiện số âm (...)
Bạn không cần phải làm thêm các chỉ tiêu khác.

Em cũng đang gạp trường hợp như chị Vicam20 vì tờ khai tạm tính Q3 lỗ và Q4 em cũng lỗ vì vậy trên tờ khai tam tính Q4 tại [16] em ghi 0 và tại [15] em ghi số lỗ Q3 vào còn [17],[18],[19] ghi 0 đúng không ạ Anh chị nào biết giúp chúng em với sắp đến hạn nộp báo cáo quý 4 rồi. em xin cảm ơn nhiều.

Chỉ tiêu [12] và [16]: nhảy tự động => bạn không thể ghi vào đây.
Không cần chuyển lỗ quí trước vào chỉ tiêu [15]: vì quí 4 của bạn không phát sinh lợi nhuận.
[17] [18] [19]: không cần ghi.

=> tới đây, hai bạn chỉ in tờ khai là xong.

W

watashi

Guest
1/4/10
3
0
0
36
daklak
mình cũng đang vướng phần chỉ tiêu 11 chi phí phát sinh trong kỳ có được cộng 811 tiền nộp phạt thuế vào ko?nếu ko ghi đó thì ghi vào chổ nào để phản ánh trên thuế TN tạm tính

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
mình cũng đang vướng phần chỉ tiêu 11 chi phí phát sinh trong kỳ có được cộng 811 tiền nộp phạt thuế vào ko?nếu ko ghi đó thì ghi vào chổ nào để phản ánh trên thuế TN tạm tính
Bạn phải loại phần đó ra chỉ kê chi phí hợp lý thôi.

W

watashi

Guest
1/4/10
3
0
0
36
daklak
vậy trong tờ khai thuế TN tạm tính không đưa vào chỉ tiêu nào hết a? chẳng hạn như chỉ tiêu 13 hoặc 14 thì sao?nếu đưa vào chỉ tiêu 14 có được không?giải đáp giúp minh với.thanks

Sửa lần cuối:
H

haduc8786

Guest
4/2/10
1
0
0
36
Ninh Bình
Các anh chị ơi cho e hỏi, công ty em quyết toán Thuế TNDN năm 2009 Lỗ vậy quý 1 năm 2010 em phải kê khai như thế nào vào chỉ tiêu 15 của tờ khai thuế TNDN tạm tính , quý 1 năm 2010 của công ty em TNDN tạm tính vẫn Lỗ.

L

Loncon84

Guest
23/10/09
3
0
1
HN
em cung dang gap pai rac roi nhu ban haduc8786 anh chi nao biet chi cho em voi

H

hstinhgia

Sơ cấp
18/1/10
22
0
1
34
thanh hoa
cả nhà ơi cho e hỏi năm 2009 bị lỗ, quý 1/2010 cũng bị lỗ như vậy trên tờ khai tạm tính TNDN quý 1/2010 ở chi tiêu 15 có được kết chuyển lỗ của cả năm 2009 sang ko ah? e cảm ơn nhiều

Lanxitin

Lanxitin

Emgaithaibinh2004
8/4/10
105
0
0
Thái Bình
Em cũng đang thắc mắc vấn đề như hstinhgia cả nhà có ai bít thì chỉ bảo cho em với. Em cũng mún hỏi thêm là thuế môn bài có được tính khi làm tờ khai tạm tính ko hả các bác?

Q

quynhf

Sơ cấp
8/3/10
29
0
0
Ha Noi
Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp

Công ty mình đã làm tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý 1/2010 và nộp rồi nhưng bây jờ mình mới phát hiện ra là đã kê khai thiếu 1 chi phí taxi. Quý 1 này cty mình có phát sinh nộp thuế TNDN. Vậy bây jờ mình có cần kê khai bổ sung không? Trả lời sớm júp mình nhé! Mình cảm ơn nhìu lắm.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty mình đã làm tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý 1/2010 và nộp rồi nhưng bây jờ mình mới phát hiện ra là đã kê khai thiếu 1 chi phí taxi. Quý 1 này cty mình có phát sinh nộp thuế TNDN. Vậy bây jờ mình có cần kê khai bổ sung không? Trả lời sớm júp mình nhé! Mình cảm ơn nhìu lắm.

Chưa hết thời hạn nộp TNDN tạm tính, nếu muốn thì bạn làm Tờ khai mới nộp thay thế cho tờ khai kia.

Q

quynhf

Sơ cấp
8/3/10
29
0
0
Ha Noi
Chưa hết thời hạn nộp TNDN tạm tính, nếu muốn thì bạn làm Tờ khai mới nộp thay thế cho tờ khai kia.[/QU
Mình cảm ơn. Nhưng nếu không bổ sung có sao không ban? Mình để quý sau kê khai vào có được không?

J

juliatran

Sơ cấp
9/4/09
38
0
0
Tp.HCM
Em cũng đang thắc mắc vấn đề như hstinhgia cả nhà có ai bít thì chỉ bảo cho em với. Em cũng mún hỏi thêm là thuế môn bài có được tính khi làm tờ khai tạm tính ko hả các bác?

Thuế môn bài tính vào chi phí quản lý DN nên đưa vào tờ khai luôn đó bạn.

T

traitimkho

Sơ cấp
30/12/08
31
0
0
HP
Chưa hết thời hạn nộp TNDN tạm tính, nếu muốn thì bạn làm Tờ khai mới nộp thay thế cho tờ khai kia.[/QU
Mình cảm ơn. Nhưng nếu không bổ sung có sao không ban? Mình để quý sau kê khai vào có được không?

Mình làm Tờ khai thuế tạm tính mà, để cuối năm quyết toán thật đúng luôn cũng được.
Mà chi cục thuế bên chỗ mình quy định luôn số thuế TNDN tạm tính phải nộp là bao nhiêu chứ không căn cứ thực tế là lỗ hay không lỗ .

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Không sao hết.

Mình làm Tờ khai thuế tạm tính mà, để cuối năm quyết toán thật đúng luôn cũng được.
chi cục thuế bên chỗ mình quy định luôn số thuế TNDN tạm tính phải nộp là bao nhiêu chứ không căn cứ thực tế là lỗ hay không lỗ .

Thời buổi này mà vẫn còn những qui định "áp đặt dã man" như vậy :wall:

M

MrTien

Trung cấp
9/6/09
82
0
0
40
Nha
Các anh chị ơi cho e hỏi, công ty em quyết toán Thuế TNDN năm 2009 Lỗ vậy quý 1 năm 2010 em phải kê khai như thế nào vào chỉ tiêu 15 của tờ khai thuế TNDN tạm tính , quý 1 năm 2010 của công ty em TNDN tạm tính vẫn Lỗ.

có cùng thắc mắc, có anh chị nào giúp không ?

D

Diemxua88

Guest
18/8/09
1
0
0
Ha Noi
thuế tạm tính.

ông kế toán cũ chỗ em thì lại làm thế này. ông ấy đánh một mẫu tờ khai giống mẫu tạm tính trong phần mêm kk thuế. sau đó tự điền chỉ tiêu [12] lơik nhuận phát sinh, mặc dù quý đấy bị lỗ mấy chục triệu. và tính thuế TNDN như bình thường và đem đi nộp. vẫn ko bị làm sao cả. ông ấy bảo đấy là tạm tính nên để thế vẫn ko sao cả. theo các bác thì thế nào?

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
1.Năm 2009 khi quyết toán mà DN lỗ, sang quý I năm 2010 mà DN vẫn lẫ thì không đc chuyển lỗ.
2.Thuế môn bài được tính khi làm tờ khai tạm tính bạn ah! theo thông tư 130 thì chỉ có: Thuế giá trị gia tăng đầu vào đã được khấu trừ hoặc hoàn; thuế thu nhập doanh nghiệp; thuế thu nhập cá nhân
là không đc tính vào chí phí hợp lý thui.:015:

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Em cũng đang thắc mắc vấn đề như hstinhgia cả nhà có ai bít thì chỉ bảo cho em với. Em cũng mún hỏi thêm là thuế môn bài có được tính khi làm tờ khai tạm tính ko hả các bác?[/QUO

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA