Thuế TNCN quý 4 và quyết toán thuế

• Thread starter phuongdy2
  • Ngày gửi
P

phuongdy2

Trung cấp
26/7/07
89
0
6
40
viet nam
Chào các bạn trong diễn đàn
Cho mình hỏi quý 3 cty mình không phát sinh khấu trừ thuế tncn, quý 4 có phát sinh khấu trừ thuế tncn. Nhưng nếu quyết toán thuế 6 tháng cuối năm thì không phải khấu trừ thuế tncn. Vậy có cần nộp tờ khai thuế tncn quý 4 không? hay quyết toán năm luôn. Vì nếu quý 4 nộp tờ khai thuế thì phải nộp thuế, cuối năm quyết toán hoàn thuế sẽ rất mệt. Mong sự giúp đỡ của các bạn. Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Cho mình hỏi quý 3 cty mình không phát sinh khấu trừ thuế tncn, quý 4 có phát sinh khấu trừ thuế tncn. Nhưng nếu quyết toán thuế 6 tháng cuối năm thì không phải khấu trừ thuế tncn. Vậy có cần nộp tờ khai thuế tncn quý 4 không? hay quyết toán năm luôn. Vì nếu quý 4 nộp tờ khai thuế thì phải nộp thuế, cuối năm quyết toán hoàn thuế sẽ rất mệt. Mong sự giúp đỡ của các bạn. Thanks!

Lạ nhỉ quí 3 và 4 4 nếu phát sinh thuế TNCN thì đương nhiên phải nộp rồi còn gì. Còn năm 2009 chỉ quyết toán thuế TNCN 6 tháng cuối năm chứ 6 tháng đầu năm được miễn rùi đâu có phải quyết toán nữa

N

Ngato

Sơ cấp
15/7/08
14
0
1
39
TP.HCM
Cty e cũng rơi vào trường hợp như bác Phuongdy2 vậy,
Trong tờ khai 02/KK-TNCN Q4 thì Tổng số thúê TNCN đã khấu trừ lớn hơn số thuế quyết toán TNCN 6 tháng cuối năm, như vậy trường hợp này xử lý như thế nào? Xin nhờ các anh chị giúp

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cty e cũng rơi vào trường hợp như bác Phuongdy2 vậy,
Trong tờ khai 02/KK-TNCN Q4 thì Tổng số thúê TNCN đã khấu trừ lớn hơn số thuế quyết toán TNCN 6 tháng cuối năm, như vậy trường hợp này xử lý như thế nào? Xin nhờ các anh chị giúp
- Về vấn đề này đúng là khó khăn cho kế toán các đơn vị.
- TT 02 ngày 11/01/2010:
4.2. Bổ sung hướng dẫn thêm về quyết toán thuế thu nhập cá nhân của cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công như sau:
Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công nếu chỉ nhận thu nhập từ một đơn vị chi trả duy nhất có số thuế phải nộp lớn hơn số thuế phải khấu trừ có thể thực hiện quyết toán qua đơn vị chi trả thu nhập.
Đơn vị chi trả thu nhập căn cứ vào thu nhập chịu thuế thực trả cho người lao động, bản đăng ký người phụ thuộc, các chứng từ chứng minh khoản giảm trừ đóng bảo hiểm (nếu có), đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học của người lao động giao cho để xác định lại nghĩa vụ thuế của người lao động thực hiện khấu trừ ngay số thuế phải nộp thêm để nộp vào ngân sách Nhà nước. Trên tờ khai tổng hợp quyết toán thuế và bảng kê chi tiết cá nhân nhận thu nhập phản ảnh thu nhập và số thuế đã khấu trừ sau khi quyết toán.
Đơn vị chi trả thu nhập chịu trách nhiệm quản lý hồ sơ gia cảnh, các chứng từ chứng minh các khoản đóng bảo hiểm, đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học (nếu có) tại đơn vị và phải xuất trình hoặc cung cấp khi cơ quan thuế có yêu cầu”.
Theo mình bạn chờ thêm thời gian xem CQT HD thêm thế nào.

D

Doan Phong

Guest
21/2/08
12
0
0
TP.HCM
Hiện thời các bạn chỉ cần làm tờ khai tháng 12 hay quý 4 năm 2009, còn quyết toán thì tạm dừng việc nộp tờ khai trong tháng 01/2010 và thực hiện kê khai quyết toán theo mẫu kê khai mới từ 01/02/2010 theo CV 90/TCT-TNCN ngày 08/01/2010

L

lauqua09

Sơ cấp
7/12/09
8
0
1
43
hanoi
Hiện thời các bạn chỉ cần làm tờ khai tháng 12 hay quý 4 năm 2009, còn quyết toán thì tạm dừng việc nộp tờ khai trong tháng 01/2010 và thực hiện kê khai quyết toán theo mẫu kê khai mới từ 01/02/2010 theo CV 90/TCT-TNCN ngày 08/01/2010
Đọc hết một loatị bài giớ đầu cứ u u mê mê. Bạn làm ơn cho mình xin mẫu quyết toán mới nhất theo CV 90/TCT-TNCN ngày 08/01/2010 với. Cảm ơn bạn rất nhiều. Sao mẫu 04, rồi 02 giờ là gì nữa nhỉ? Khốn khổ cái đầu tôi

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Đọc hết một loatị bài giớ đầu cứ u u mê mê. Bạn làm ơn cho mình xin mẫu quyết toán mới nhất theo CV 90/TCT-TNCN ngày 08/01/2010 với. Cảm ơn bạn rất nhiều. Sao mẫu 04, rồi 02 giờ là gì nữa nhỉ? Khốn khổ cái đầu tôi

Hình như cục thuế chưa đưa ra mẫu quyết toán thuế TNCN mới mà.

D

Doan Phong

Guest
21/2/08
12
0
0
TP.HCM

Bạn xem kỹ câu trả lời của mình, CV này mới ra ngày 8/1 và chỉ những ai đi tập huấn thuế vào ngày 18 và 19/1 thì mới cập nhật thông tin nhanh nhất về CV này thôi, và theo mình đã nói thì mẫu quyết toán đến 01/02/2010 "may ra" mới có, bấy giờ chưa có, nếu có thì tạm hoãn làm chi.

P

Pham Thi Nga Ngo

Guest
30/10/09
7
0
0
Quang Ninh
sao mình hỏi chị kế toán " già làng" ở gần chỗ mình chị ấy bảo đã làm tờ khai thuế TNCN 4 quý rồi thì không phải làm quyết toán thuế TNCN năm nữa. Có phải không các bạn.

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
anh chi oi cho em hoi ty.Công ty em co thuê 1 người lao động thuê ngoài.nhưng họ
chưa có MST cá nhân.giờ cty em nộp thuế cho họ thì phải làm ntn ah?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
anh chi oi cho em hoi ty.Công ty em co thuê 1 người lao động thuê ngoài.nhưng họ
chưa có MST cá nhân.giờ cty em nộp thuế cho họ thì phải làm ntn ah?
- Đơn vị trả thu nhập cứ tạm khấu trừ theo quy định, kê khai, nộp thuế bình thường (bạn nên hướng dẫn người ta làm thủ tục đăng ký thuế để được hướng cá quyền lợi sau này)

W

wen

Trung cấp
7/1/10
172
3
18
Hà Nội
cho em hỏi tý mữa ah.vậy phần kê khai em ghi như thế này có dúng ko?
Nội dung: nộp thuế TNCN
mà chương: 757
mã ngành: 345
mãNDKT(TM): 1001
nhưng em vẫn thắc mắc nếu ghi như vậy là đúng thì thuế ngf ta có hiểu là nộp cho ai đầu.vì ngà này là lđ thuê ngoài nên ko phải là nv công ty ma, cũng ko có hđlđ luôn

U

uni

Trung cấp
27/4/09
82
0
0
Hà Nội
cho em hỏi tý mữa ah.vậy phần kê khai em ghi như thế này có dúng ko?
Nội dung: nộp thuế TNCN
mà chương: 757
mã ngành: 345
mãNDKT(TM): 1001
nhưng em vẫn thắc mắc nếu ghi như vậy là đúng thì thuế ngf ta có hiểu là nộp cho ai đầu.vì ngà này là lđ thuê ngoài nên ko phải là nv công ty ma, cũng ko có hđlđ luôn

Mình đã hỏi cán bộ quản lý thuế và được hướng dẫn ghi thế này:
Người nộp thuế: Tên công ty, các thông tin mã số thuế, địa chỉ đều là của công ty.
Mã chương: Cái này tuỳ thuộc từng loại hình doanh nghiệp khác nhau, có thể tra trong mục lục ngân sách, ví dụ nếu của bạn là Chương 757 tức là bạn là kinh tế cá thể do cấp huyện quản lý. Cái này theo mình nên hỏi trực tiếp người quản lý thuế của bạn ý, họ sẽ kiểm tra cho.
Nếu là nộp thuế TNCN thì ngành 345, tiểu mục 1001.
Không cần kèm theo danh sách tên tuổi gì đâu, vì bạn sẽ cấp cho người LD Chứng từ khấu trừ thuế TNCN để chứng minh là người ta đã bị khấu trừ bao nhiêu rồi mà.

N

nguyen thi my hue

Guest
14/10/09
2
0
0
41
dilinh lam dong

T

tieu muoi dn

Guest
10/12/10
2
0
0
35
121 nguyen van thoai
lương nhân viên công ty mình dưới 4tr vậy mình có phải kê khai thuế TNCN quý ko và cuối năm mình phải kê khai thuế TNCN theo mẫu nào .các bạn giúp mình vơí .

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
lương nhân viên công ty mình dưới 4tr vậy mình có phải kê khai thuế TNCN quý ko và cuối năm mình phải kê khai thuế TNCN theo mẫu nào .các bạn giúp mình vơí .
- Theo hướng dẫn tại Công văn số 2970/TCT-TNCN ngày 20/7/2009 của Tổng cục thuế thì trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai thuế tháng, quý.
- Hết năm thực hiện QT mẫu TK, 05A/TNCN, 05B/TNCN (bạ nên dùng phần mềm hỗ trợ QT)

H

hoanghuyhp

Guest
22/11/10
1
0
1
Hải Phòng
phương pháp hạch toan kế toán trong đơn vị gia công hàng may mặc

ffehdjkl;'p[o;ịuliuiooouo;9iuôuil,uiomiulkjilkhuk

Các a chị jiúp e với! công ty e mới thành lập , chuyên về lĩnh vực gia công hàng may mặc xuất khẩu, e mới ra trường chưa biết hạch toán như thế nào các a chị chỉ bảo giúp e với

Sửa lần cuối: