Lại chuyện hoá đơn đỏ

• Thread starter omargiaochu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Khóa học Quản trị dòng tiền
phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
Omar à, cái này mọi người bàn nhiều đến rồi mà, nó cũng là một kiểu ghi hoá đơn sai với nhiều hình thức sai thôi! Cách xử lí cũng được bàn đến nhiều rồi mà. Bạn nên xem lại những threed trước đó đi!

P

Phuongvq

Guest
19/7/05
12
0
0
43
Hà Nội
Omar à, Mình đã nghe một chuyên gia về thuế nói về vấn đề hoá đơn trong buổi tập huấn thuế. Những hoá đơn viết sai phần tên người mua, địa chỉ, mã số thuế thì phải yêu cầu bên bán sửa và đóng dấu còn phần liên quan đến số tiền trên hoá đơn thì không được sửa chữa.
Chúc bạn hoàn thành tốt công việc nhé!

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
to ormagiaochu, bác cứ mang sang Cty viết sai hoá đơn bảo họ viết lại mã số thuế trong phần "nội dung" cũng được rồi đóng dấu vào là ok, gạch bỏ và đóng dấu cũng đc, tuỳ bác chọn.

M

mangai

Guest
18/9/04
2
0
0
45
Hanoi
Các bạn cho mình hỏi chút nhé! Mình viết hoá đơn cho khách hàng từ tháng 5 nhưng quên không đóng dấu lên hoá đơn ( có chữ ký giám đốc ). Bây giờ khách hàng mới phát hiện ra và yêu cầu công ty mình đóng dấu lại nhưng không may là công ty vừa mới đổi tên mới khác hoàn toàn với tên cũ ( dấu cũ cũng nộp rồi ). Mình phải làm thế nào? Các bạn chỉ giùm mình nhé! Mình cám ơn thật nhiều!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sai sót sao to thế? Lại còn đặt vào tình huống vô cùng khó xử nữa. Hóa đơn không có dấu là không hợp lệ rồi, lôi ra còn to chuyện hơn. Thôi thì cực chẳng đã, bảo bên mua hàng thông báo với cơ quan thuế là làm mất hóa đơn do hoàn cảnh khách quan (cháy) nhỉ?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn làm biên bản tường trình rõ sự việc có xác nhận của cả hai bên, nêu lý do quên chưa đóng dấu vào hóa đơn và xác nhận hóa đơn đó có hiệu lực, đính kèm biên bản cùng hóa đơn tài chính kia là ổn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sự xác nhận này có cần đóng dấu không hả bác? Nếu đóng dấu thì phải làm sao vì dấu đã nộp rồi. Nếu không đóng dấu thì giấy tờ không có giá trị pháp lý.
HyperVN nói:
có xác nhận của cả hai bên... xác nhận hóa đơn đó có hiệu lực

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:
Sự xác nhận này có cần đóng dấu không hả bác? Nếu đóng dấu thì phải làm sao vì dấu đã nộp rồi. Nếu không đóng dấu thì giấy tờ không có giá trị pháp lý.
Biên bản tường trình mà có nêu rõ quên đóng dấu và cũng nêu rõ đơn vị đã đổi con dấu vào lúc nào. Rồi đóng cái dấu mới vào hoá đơn cũng được mà.

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
To HuynhAnh:Các chỉ tiêu trong hoá đơn đỏ bạn phải điền đầy đủ hết. Phần tên hàng còn trống bạn nhớ gạch chéo nha.
To hot.icecream:Hoá đơn đầu vào mà sai bạn phải mang sang cty viết hoá đơn họ sủa cho. Nếu cẩn thận hơn bạn làm một biên bản nóí lí do sai trên hoá đơn và xác nhận thông tin cần sửa là chỉnh xác, rồi nói với bên xuất hoá đơn đóng dấu vào nhé. Nhớ đóng cả dấu ở phần sửa trên HĐ và dấu trên biên bản xác nhận là được.

H

HuynhAnh

Guest
10/8/05
27
0
0
TPHCM
Mình bán lẻ hàng cho khách , họ không nhận Hd nhưng mỗi ngày mình vẫn phải làm bảng kê để xuất hoá đơn kê khai doanh thu , có bạn nào có mẫu bảng kê không cho mình xin với , vì mình nhớ là mẫu đó năm ở quyển sách nào đó mà mình quên mất rồi .

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
"Biên bản tường trình mà có nêu rõ quên đóng dấu và cũng nêu rõ đơn vị đã đổi con dấu vào lúc nào. "
Khúc này thì chắc chắn là được rùi.

"Rồi đóng cái dấu mới vào hoá đơn cũng được mà."
Còn khúc này mà bạn làm theo thiệt tình thì e rằng lại rước thêm một rắc rối vô cùng rắc rối vào người đấy nhé. Người phát hành một đằng mà dấu đóng một nẻo là vi phạm luật nặng đấy. Chỉ cần biên bản nói trên và để yên HĐ như cũ thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bảng kê đó bạn tự làm cũng được, sẽ có các cột sau:
- Tên người mua
- Địa chỉ
- Mặt hàng
- Doanh số bán chưa có thuế
- Thuế suất
- Thuế GTGT
Và phần tổng cộng của Bảng kê này sẽ là căn cứ để viết hóa đơn ra trong ngày.

HuynhAnh nói:
Mình bán lẻ hàng cho khách , họ không nhận Hd nhưng mỗi ngày mình vẫn phải làm bảng kê để xuất hoá đơn kê khai doanh thu , có bạn nào có mẫu bảng kê không cho mình xin với , vì mình nhớ là mẫu đó năm ở quyển sách nào đó mà mình quên mất rồi .

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
mình muốn lập biên bản huỷ hoá đơn đỏ nhưng không biết làm cách nào. Ai biết chỉ giùm mình với.
Địa chỉ email của mình : khanhbinhkieu@yahoo.com

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Bên mình thường làm biên bản huỷ như sau, Thảo xem tham khảo nhé:
Biên bản huỷ hoá đơn
Hôm nay,.....
Chúng tôi gồm:
Bên bán hàng:
Địa chỉ:
MST
Bên mua hàng:
Địa chỉ:
MST
Hai bên cùng tiến hành ký xác nhận huỷ bỏhoá đơn GTGT
số......... Xê ri ........ viết ngày..........Tổng giá trị tiền
Lý do huỷ:, sai số lượng, đơn giá........
Hoá đơn trên được viết lại bàng hoá đơn GTGT mới
số......... Xê ri ........ viết ngày..........Tổng giá trị tiền
Biên bản được lập thành 2 bản có giá trị ngang nhau, mỗi bên giữ 01 bản để thực hiện.

Đại diện bên mua hàng Đạ diện bên bán hàng

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA