phiếu chi có 2 liên lấy liên nào lưu với chứng từ gốc

• Thread starter La An
  • Ngày gửi
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
cho em hỏi :phiếu thu và phiếu chi có 2 liên thì liên mình lấy liên nào lưu vơi chứng từ
thank các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
mình thấy có nhiều cty lại lấy liên 2 ko biên liên nào đúng nhi

CTy mình cũng từng được ngành thuế, Kiểm toán độc lập đến làm việc, tất cả đều góp ý: lấy liên 1 của PT và PC lưu vào chứng từ gốc đó bạn.
Yên tâm làm như vậy đi bạn. :015:

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
mình thầy ở nhiều cty các phiếu thu và phiếu chi chỉ có Giám đốc , người lập phiếu và người nhận tiền ký tên vào như vậy là đã được trưa hay vân chua hợp lệ vì thiêu ktoan và thủ quỷ ký tên vào

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
mình thầy ở nhiều cty các phiếu thu và phiếu chi chỉ có Giám đốc , người lập phiếu và người nhận tiền ký tên vào như vậy là đã được trưa hay vân chua hợp lệ vì thiêu ktoan và thủ quỷ ký tên vào
Phiếu thu,chi phải có thủ quỹ ký vào chứ nhỉ! như vậy mới có giá trị chứng minh đã thu,chi rồi.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Phiếu thu,chi phải có thủ quỹ ký vào chứ nhỉ! như vậy mới có giá trị chứng minh đã thu,chi rồi.
nếu giám đốc kiêm luôn thu quỹ có được ko

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM

Bắt buộc kế toán trưởng, thủ quỹ phải ký nữa đó bạn.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Bắt buộc kế toán trưởng, thủ quỹ phải ký nữa đó bạn.
trường hợp cty ko có ktoan trường thi sao giờ bạn cty thuê ktoan dịch vụ làm ktoan cty

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM

Chào bạn
Bạn tham khảo điều này nữa trong Luật Kế toán có ghi nè:
" Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được uỷ quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên"

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
cho em hỏi :phiếu thu và phiếu chi có 2 liên thì liên mình lấy liên nào lưu vơi chứng từ
thank các anh chị
bạn lấy liên 2 nhé

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
lấy liên 1 uh nhưng thông thường viết phiếu thu chi thì viêế 3 liên hay 2 liên vì một phiếu phải cho người nhận tiền hoặc lĩnh tiền giữ còn liên còn lại sẽ lưu vào chứng tù nếu viết 2 liên thì lấy liên 1 là cái chắc thời này máy ai viết phiếu thu chi nữa bạn kẻ phiếu thu chi trên ECEXl mà dùng in ra có phải vừa đẹp vừa dễ sử dụng không

Beer 01

Beer 01

Sơ cấp
17/5/23
2
0
1
Các bác cho em hỏi rút tiền từ tài khoản cá nhân về nhập quỹ, thì viết phiếu thu, thì có kèm theo chứng từ gì hợp lệ không ạ.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Các bác cho em hỏi rút tiền từ tài khoản cá nhân về nhập quỹ, thì viết phiếu thu, thì có kèm theo chứng từ gì hợp lệ không ạ.
Đính kèm chứng từ gì còn phụ thuộc vào bản chất nghiệp vụ.

* Nếu đơn giản là rút tiền gửi ngân hàng về nộp quỹ tiền mặt nhưng có thể công ty không kịp phát hành sec rút tiền mà lại thông qua TK cá nhân để xử lý thì chỉ cần lập phiếu thu TM và báo Nợ CK từ TK công ty vào TK cá nhân.

* Nếu là khoản vay cá nhân thì cần có thoả thuận vay.

Beer 01

Beer 01

Sơ cấp
17/5/23
2
0
1
Đính kèm chứng từ gì còn phụ thuộc vào bản chất nghiệp vụ.

* Nếu đơn giản là rút tiền gửi ngân hàng về nộp quỹ tiền mặt nhưng có thể công ty không kịp phát hành sec rút tiền mà lại thông qua TK cá nhân để xử lý thì chỉ cần lập phiếu thu TM và báo Nợ CK từ TK công ty vào TK cá nhân.

* Nếu là khoản vay cá nhân thì cần có thoả thuận vay.
Nó là khoản thanh toán hợp đồng của khách hàng thanh toán nhưng 50% được thanh toán vào TK CN và phần còn lại TT TK công ty, nên giờ rút ra nhập quỹ tiền mặt thì cần chứng từ gì kèm theo phiếu thu không ạ(tổng HĐ dưới 20tr)

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Nó là khoản thanh toán hợp đồng của khách hàng thanh toán nhưng 50% được thanh toán vào TK CN và phần còn lại TT TK công ty, nên giờ rút ra nhập quỹ tiền mặt thì cần chứng từ gì kèm theo phiếu thu không ạ(tổng HĐ dưới 20tr)
Nếu thế thì xử lý như một nghiệp vụ thu hồi công nợ - lập Phiếu thu với nội dung "Thu 50% còn lại của hoá đơn số ......". Trên nội dung PT đã đề cập số hoá đơn cụ thể rồi thì không cần kèm theo chứng từ gì nữa. Cẩn thận thì in bản thể hiện của hoá đơn kèm vào (cơ mà đang tiến tới số hoá nên bớt bớt các động tác không cần thiết).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA