Chi phí hợp lý tính thuế TNDN

• Thread starter lehanh83
  • Ngày gửi
L

lehanh83

Guest
10/9/09
1
0
0
go vap
Cac Anh Chi oi giup em voi!

Em moi ra truong nen con bo ngo lam.
Cty em kinh doanh hoa tuoi. Nhung ngay le lon (8-3, 2-9...) thuong co thue lao dong thoi vu 30 nguoi (sinh vien) lam khoan 2-3 ngay chi phí khoang 250.000/1 ngay. Vay khoan chi nay co the dua vao chi phi hop ly duoc khong? Neu duoc thi can co nhung chung tu nao cho hop le? Cach hanh toan.
Xin chan thanh cam on!

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Cac Anh Chi oi giup em voi!

Em moi ra truong nen con bo ngo lam.
Cty em kinh doanh hoa tuoi. Nhung ngay le lon (8-3, 2-9...) thuong co thue lao dong thoi vu 30 nguoi (sinh vien) lam khoan 2-3 ngay chi phí khoang 250.000/1 ngay. Vay khoan chi nay co the dua vao chi phi hop ly duoc khong? Neu duoc thi can co nhung chung tu nao cho hop le? Cach hanh toan.
Xin chan thanh cam on!
bạn nên làm 1 hợp đồng cho 30 người sv này hợp đồng theo vụ việc hay hợp đồng ngăn hạn thì sẽ đc đua tiền lương vao CP hợp lý :015:

huynhhongtham

huynhhongtham

Trung cấp
Đây là thu nhập không thường xuyên nễn bạn cần lại chi cục thuế để mua chứng từ khấu trừ thuế va trich lại 10% thuế TNCN nếu có mã số thuế ngược lại thì trích 15% thì chi phi này được xem la chi phí hợp lệ.

D

DQCuong

Guest
11/1/10
8
0
0
Cần Thơ
Đây là thu nhập không thường xuyên nễn bạn cần lại chi cục thuế để mua chứng từ khấu trừ thuế va trich lại 10% thuế TNCN nếu có mã số thuế ngược lại thì trích 15% thì chi phi này được xem la chi phí hợp lệ.

Chỉ trích thuế TNCN 10% cho tất cả mọi đối tượng, nếu có MST thì cuối năm được làm quyết toán còn không có MST thì nộp xong là coi như là xong.

Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).
(TT 62/2009/TT-BTC)

S

soncienco8

Guest
4/3/10
22
0
0
44
Tan Thanh
Theo mình thì nên làm hợp đồng khoán nhân công bạn ah!Rồi đưa vào chi phí nhân công thuê ngoài.

S

soncienco8

Guest
4/3/10
22
0
0
44
Tan Thanh
Vậy chi phí vượt định mức or vượt khống chế 10% quy định thì vẫn được coi là chi phí chứ các bạn? Chỉ không được đưa vào chi phí hợp lý để xác định thuế TNDN phải nộp có phải không các bạn?Xin giải đáp dùm.

N

nguyen duc thuan

Guest
3/3/10
18
1
3
Thai-Binh Duong
ban phai co hop dong thoi vu cho ho chu,minh cu phai lam theo nguyen tac thoi,roi hach toan dua vao chi phi

N

nguyen duc thuan

Guest
3/3/10
18
1
3
Thai-Binh Duong
cac ban giup minh tao 1 chu de moi ko?minh la thanh viec moi ma ko biet tao chu de moi de thao luan ca

N

nguyenhoa1511

Sơ cấp
7/10/08
49
3
8
39
Chương Mỹ, Hà Nội
Để được tính vào chi phí hợp lý thì cần
Hợp đồng lao động thời vụ. trong đó ghi đầy đủ thời gian, chế độ, tiền lương ghi trong hợp đồng
Khấu trừ tại nguồn 10% thuế TNCN đối với trường hợp lao động thời vụ.

N

nguyenhoa1511

Sơ cấp
7/10/08
49
3
8
39
Chương Mỹ, Hà Nội
Theo thông tư 130-2008-BTC
Phần chi phí tiền lương được trừ khi quyết toán thuế TNDN như sau:
2.5. Chi tiền lương, tiền công thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Chi tiền lương, tiền công, các khoản hạch toán khác để trả cho người lao động nhưng thực tế không chi trả hoặc không có hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.
b) Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, các khoản tiền thưởng không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.
c) Chi tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp phải trả cho người lao động nhưng hết thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm thực tế chưa chi trừ trường hợp doanh nghiệp có trích lập quỹ dự phòng để bổ sung vào quỹ tiền lương của năm sau liền kề nhằm bảo đảm việc trả lương không bị gián đoạn và không được sử dụng vào mục đích khác. Mức dự phòng hàng năm do doanh nghiệp quyết định nhưng không quá 17% quỹ tiền lương thực hiện.
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

Chúc bạn thành công:)

T

thudiu

Guest
18/8/09
0
0
0
quan 9
Anh chi naocho em biet voi nhe. cong ty em buon ban xe gan may moi hang thang co hoa don xang, nhot de phuc vu cho cong viec la ban xe thi do xang do nhot cho nguoi mua xe di. Vay nhung chi phi ay em hoach toan nhu the nao mong cac anh chi giup em voi.em xin cam on.Gap!!!!!

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Anh chi naocho em biet voi nhe. cong ty em buon ban xe gan may moi hang thang co hoa don xang, nhot de phuc vu cho cong viec la ban xe thi do xang do nhot cho nguoi mua xe di. Vay nhung chi phi ay em hoach toan nhu the nao mong cac anh chi giup em voi.em xin cam on.Gap!!!!!

Đổ xăng nhớt để phục vụ mục đích bán hàng, bạn cứ hạch toán N641, N1331/C111,331 thôi.Nếu dồn lại lấy HĐ 1 lần thì bạn nhớ phân bổ chi phí đó ra từng tháng.

D

dinhchinh2711

Guest
29/11/10
18
0
0
tp.hcm
nếu không làm hợp đồng thì những khoản tiền ấy mình phải chịu thuế tndn sao?
bạn cho hỏi nếu ko làm hợp đồng mà mình vẫn trích vào chi phí thì có sao ko?

nếu mh ko làm hợp đồng cho nguoi lao động thì mh co dc đưa số tiền cho nhân viên vào chi phí hợp lý ko
bạn có mẫu hợp đồng khoán nhân công cho mình xin mẫu mh làm cho cong ty mh, mh moi ra trường nên ko biết mẫu như thế nào

những khoản tiền xăng mà bạn cho khách hàng chạy thử mình có thể đưa vào giá vốn

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA