Kê khai thuế TNDN tạm tính quý 4

• Thread starter nguyentuhoa
  • Ngày gửi
N

nguyentuhoa

Trung cấp
20/11/09
93
0
0
35
Hà Nội
Em chào các anh chị, e có 1 câu hỏi mong được các anh chị hướng dẫn :
Cty em làm về thiết kế XD, các quý 1 +2+3 kê khai thuế TNDN tạm tính đều có lãi, đến cuối năm này tổng kết lại thì số DT + CP của cả năm 2009 ít hơn 1 chút so với tổng DT + CP đã kê tạm tính trong 3 quý trước.Vậy đến quý 4 này tờ khai tạm tính e để trống cả DT lẫn CP có được không ạ ?
Em có hỏi thì được 1 chị hướng dẫn cho vậy, nhưng vì chưa gặp trường hợp thế này bao giờ nên em hỏi thêm ý kiến của các anh chị .
Em xin cảm ơn .

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Luc van

Guest
Em chào các anh chị, e có 1 câu hỏi mong được các anh chị hướng dẫn :
Cty em làm về thiết kế XD, các quý 1 +2+3 kê khai thuế TNDN tạm tính đều có lãi, đến cuối năm này tổng kết lại thì số DT + CP của cả năm 2009 ít hơn 1 chút so với tổng DT + CP đã kê tạm tính trong 3 quý trước.Vậy đến quý 4 này tờ khai tạm tính e để trống cả DT lẫn CP có được không ạ ?
Em có hỏi thì được 1 chị hướng dẫn cho vậy, nhưng vì chưa gặp trường hợp thế này bao giờ nên em hỏi thêm ý kiến của các anh chị .
Em xin cảm ơn .

Nếu bạn còn băn khoăn cho tờ khai quý 4 năm 2009 thì bạn bê ngay tờ khai thuế GTGT 03 tháng ( 10 + 11 + 12 ) và lấy đầu ra của 03 tháng đó cho Dthu và lấy mua vào của 03 tháng đó cho Cphí, vậy là ổn rồi!
Nếu cả 03 tháng không phát sinh thì Tờ khai thuế TNDN quý 4/2009 bỏ trống thì cũng được.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
làm như Lục văn nói cũng được đó bạn

N

nguyentuhoa

Trung cấp
20/11/09
93
0
0
35
Hà Nội
Em cảm ơn anh, do bên em làm về tư vấn thiết kế xây dựng nên DT của mấy quý trước là ước tính, cuối năm mới có hoá đơn xuất ra, hoá đơn xuất tháng 12 này bằng tổng DT của cả năm luôn.
Các quý 1 +2+3 chỉ có đầu vào chứ ko có đầu ra.

L

Luc van

Guest
Em cảm ơn anh, do bên em làm về tư vấn thiết kế xây dựng nên DT của mấy quý trước là ước tính, cuối năm mới có hoá đơn xuất ra, hoá đơn xuất tháng 12 này bằng tổng DT của cả năm luôn.
Các quý 1 +2+3 chỉ có đầu vào chứ ko có đầu ra.

Vậy thì quý này bạn cũng ước tính làm sao cho số ước tính chênh lệch với thực tế ít thôi là được (cho khoẻ khi QT thôi mà)

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
cả nhà ơi cho em hỏi ké một câu
chả là thế này
Quý 3 cty em lỗ 260.107.681 ( chỉ tiêu [16])
Quý 4 cty em lãi 136.848.161 ( chỉ tiêu [12])
như vậy:
chỉ tiêu [16] quý 3 em chuyển vào chỉ tiêu [15] quý 4 đúng ko ạh ( như vậy cty em vẫn lỗ)
thì chỉ tiêu [17] em có phải ghi gì ko ạh
mong mọi người giúp đỡ vì đây là lần đầu tiên em làm báo cáo
xin cảm ơn rất nhiều

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cả nhà ơi cho em hỏi ké một câu
chả là thế này
Quý 3 cty em lỗ 260.107.681 ( chỉ tiêu [16])
Quý 4 cty em lãi 136.848.161 ( chỉ tiêu [12])
như vậy:
chỉ tiêu [16] quý 3 em chuyển vào chỉ tiêu [15] quý 4 đúng ko ạh ( như vậy cty em vẫn lỗ)
thì chỉ tiêu [17] em có phải ghi gì ko ạh
mong mọi người giúp đỡ vì đây là lần đầu tiên em làm báo cáo
xin cảm ơn rất nhiều

Bạn chuyển lỗ q.3 sang bằng với số lãi q.4 thôi, vậy là xong.

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
Bạn chuyển lỗ q.3 sang bằng với số lãi q.4 thôi, vậy là xong.
em chưa hiểu lắm
là mình chỉ chuyển bằng số tiền lải Q4 thôi còn dư để đó sang năm chuyển tiếp ah

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
em chưa hiểu lắm
là mình chỉ chuyển bằng số tiền lải Q4 thôi còn dư để đó sang năm chuyển tiếp ah

Chính xác là như vậy sau khi làm BC quyết toán TNDN năm.

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
anh chị ơi giúp em với
TNDN tạm tính Q3 mình khai chi phí bị chênh lệch so với thực tế thì Q4 mình có phải điều chỉnh số chi phí chênh lệch của Q3 đó ko vậy

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
anh chị ơi giúp em với
TNDN tạm tính Q3 mình khai chi phí bị chênh lệch so với thực tế thì Q4 mình có phải điều chỉnh số chi phí chênh lệch của Q3 đó ko vậy

Lệch nhỏ thì không đáng ngại đâu bạn ơi (cũng chỉ là tạm tính không đòi hỏi tính chính xác hoàn toàn) quan trọng là BC năm, bạn phải làm thật chính xác.
Theo tôi, bạn không phải điều chỉnh cho Q.3.

V

V2T

Guest
7/5/08
4
0
1
Hà Nội
Thân chào các bạn,
Công ty mình là Công ty Phần mềm, được hưởng miễn thuế TNDN trong 04 năm.
về Sản phẩm sản xuất kinh doanh, bao gồm 3 mặt hàng chính :
- 1. Website và phần mềm : Loại sản phẩm miễn thuế GTGT
- 2. Dịch vụ CNTT : Quản trị website ...
- 3. Hosting (Lưu trữ website) : sản phẩm này là mua của 1 bên và bán cho khách hàng.

Loại SP 1 và 2 : Doanh thu tử 2 loại này chịu thuế 10%, tuy nhiên thuộc diện miễn thuế nên được miễn hoàn toàn trong bản Kê khai Thuế TNDN

Loại 3 : Sản phẩm này theo cơ quan thuế phân tích là chịu thuế suất Thông thường : 25% và ko thuộc diện miễn thuế TNDN như ở trên và CQT yêu cầu phải nộp thuế cho loại này.

Mình đã lên làm việc vỡi đội hỗ trợ kê khai thuế và yêu cầu hỗ trợ về việc hướng dẫn kê khai cho 2 loại doanh thu có thuế suất TNDN khác nhau. Họ nói là kê khai vào mẫu 05/tndn: kê khai cho hàng hóa phát sinh)

Tuy nhiên khi về tìm hiểu kỹ lại thì mẫu đó là của Hoa hồng Đại lý.

Vậy có bạn nào gặp tình huống như của mình và có cách thực hiện thì mách mình với nhé.

Chân thành cám ơn các bạn.

From : Thanhvt - http://www.acro.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA