Thu học phí phải có những chứng từ gì thì được coi là hợp lệ?

• Thread starter honeyforyou
  • Ngày gửi
H

honeyforyou

Guest
4/1/08
16
0
0
45
Hà Nội
Bên mình là dự án liên kết đào tạo với trường ở nước ngoài, nên khoản thu học phí đều quy ra từ USD (nộp bằng USD hay VND đều được). Khi học viên đến nộp học phí mình chỉ viết phiếu thu (3 liên: 1 liên mình lưu, 1 liên thủ quỹ, 1 liên đưa học viên) rồi đóng 2 dấu: 1 dấu "đã thu tiền", 1 dấu của dự án (dấu chữ nhật).
Các bạn cho mình hỏi như thế khoản thu học phí này mình đã làm đúng quy định chưa? Mình mới làm nên kinh nghiệm chưa có, mong mọi người giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Theo mình thì bạn thu học phí như thế này chỉ mới hợp lý thôi, chứ chưa có hợp pháp. Bạn cần phải xuất hóa đơn thu tiền cho người học, hóa đơn này đơn vị có thể mua ở Cục thuế hoặc tự in nếu được sự cho phép của cơ quan thuế. Và phải kê khai sử dụng hóa đơn hàng tháng, theo mình được biết thì loại hình này phải nộp thuế Thu nhập doanh nghiệp (hình như được ưu đãi chỉ nộp 10%)

H

honeyforyou

Guest
4/1/08
16
0
0
45
Hà Nội
Theo mình thì bạn thu học phí như thế này chỉ mới hợp lý thôi, chứ chưa có hợp pháp. Bạn cần phải xuất hóa đơn thu tiền cho người học, hóa đơn này đơn vị có thể mua ở Cục thuế hoặc tự in nếu được sự cho phép của cơ quan thuế. Và phải kê khai sử dụng hóa đơn hàng tháng, theo mình được biết thì loại hình này phải nộp thuế Thu nhập doanh nghiệp (hình như được ưu đãi chỉ nộp 10%)

Ối ối, bạn ơi bên mình đâu có MST đâu (vì là 1 dạng của đơn vị HCSN mà), thế nên làm gì có hóa đơn mà xuất hả bạn!!!
Bạn có biết văn bản nào hay kinh nghiệm gì về loại hình kiểu như bên mình thì chỉ giúp mình với.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Bạn có thể nói rõ hơn về hoạt động của đơn vị bạn được không, ngân sách có cấp kinh phí hoạt động không, chức năng nhiệm vụ của đơn vị bạn là gì?

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Đối với loại hình này bạn phải nộp thuế TNDN đó, nếu chưa có mả số thuế thì bạn đăng ký, kê khai với thuế. Bạn xem thêm văn bản 2254BTC/TCT 2/3/2009

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA