Tăng vốn điều lệ bằng tiền mặt có được ko ạ?

• Thread starter willow
  • Ngày gửi
willow

willow

Trung cấp
4/3/08
176
0
16
Chân trời rộng mở
Các pác ơi cho em hỏi mới. Trong năm 2009 cty em tăng vốn điều lệ thêm 3 tỷ nữa. Giờ em làm bút toán góp vốn bằng tiền mặt được không ạ??

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Các pác ơi cho em hỏi mới. Trong năm 2009 cty em tăng vốn điều lệ thêm 3 tỷ nữa. Giờ em làm bút toán góp vốn bằng tiền mặt được không ạ??

Chào bạn

Tăng vốn ĐL = tiền mặt là bình thường thôi.

Tăng ngày nào thì làm phiếu thu ngày ấy chứ bạn!

T

tran nguyen minh duc

Guest
27/1/10
17
0
0
tphcm
tang von dieu le bang tien mat

Viec tang von dieu le bang tien mat ban phai xem xet co yeu to sau:
1. Neu ban la cong ty dau tu nuoc ngoai thi tang von dieu le bang tien mat la khong duoc vi theo luat dau tu nuoc ngoai viec gop von hoac tang von dieu le phai thong qua ngan hang khong duoc gop von bang tien mat
2. Neu ban la cong ty trong nuoc thi khong co quy dinh ve tang von dieu le phai thong qua ngan hang nhung van de o day ban gop von them 3ty thi gop bang tien mat la phi thuc te vi khong ai mang 3ty vao cong ty de gop von. Hon nua von cua cong ty la quan tong nen van de tang von la cuc ky quan trong nen ban phai xem xet den yeu to thuc cua no, neu chu dau tu gop von bang tien mat 3ty thi ban nen khuyen ong ay nen chuyen vao ngan hang thi chung minh de hon la gop bang tien mat. Chuc ban thanh cong

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Viec tang von dieu le bang tien mat ban phai xem xet co yeu to sau:
1. Neu ban la cong ty dau tu nuoc ngoai thi tang von dieu le bang tien mat la khong duoc vi theo luat dau tu nuoc ngoai viec gop von hoac tang von dieu le phai thong qua ngan hang khong duoc gop von bang tien mat
2. Neu ban la cong ty trong nuoc thi khong co quy dinh ve tang von dieu le phai thong qua ngan hang nhung van de o day ban gop von them 3ty thi gop bang tien mat la phi thuc te vi khong ai mang 3ty vao cong ty de gop von. Hon nua von cua cong ty la quan tong nen van de tang von la cuc ky quan trong nen ban phai xem xet den yeu to thuc cua no, neu chu dau tu gop von bang tien mat 3ty thi ban nen khuyen ong ay nen chuyen vao ngan hang thi chung minh de hon la gop bang tien mat. Chuc ban thanh cong

Sao viết tiếng Việt mà không bỏ dấu vậy bạn?

D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
theo luật thì bạn Trần Nguyên Minh Đức nói không sai, thuế sẽ bắt bẻ bạn nếu tồn quỹ tiền mặt quá lớn. nhưng thực tế thì vốn điều lệ chỉ là con số ảo, còn con số thực tế thì nhỏ hơn như vậy nhiều. bạn cứ có nhiêu tiền góp vốn thì cứ thông qua tK ngân hàng, con số còn lại thì cứ thu bằng tiền mặt. bạn nhớ là canh canh công ty của mình chưa đến lúc kiểm toán để có thời gian phi tang tiền mặt đó nha, ko thui thì kiếm cớ mà giải trình với cơ quan thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA