Mã lệnh in trong VBA

• Thread starter adam_tran
  • Ngày gửi
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Cho tớ hỏi gọi form in mặc định của Excel thì code của nó như thế nào? Tớ record lại mà không được, nó in thì in thẳng luôn chứ không có lệnh gọi form giao diện in của Excel :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Sử dụng Control gì để hiển thị đúng font 2 bytes

Tớ dùng TextBox khi tạo form trong VBA thì hiển thị font 2 bytes (bộ font VNI) rất khó coi, nó như tạ o ra khoả ng trắ ng như thế nà y. Có ai biết chỉ dùm cách khắc phục không, sử dụng control nào để hiển thị font VNI như màn hình soạn thảo Word vậy? :wall:

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tuanktcdcn nói:
Bạn xác lập Textbox1.Font.Name="Times New Roman", chọn chế độ gõ Unicode
Híc, tớ tạo form nhập liệu để ra báo bểu có sẳn là font VNI, nếu sử dụng font Unicode thì khoẻ rồi. Tớ thấy textbox trong VB6 hiển thị font VNI tốt, mà sao VBA thì lại không được. File tớ lại dùng dữ liệu từ một nguồn có code là VNI, khổ thế chứ, chắc phải chuyển mã từ từ.
Mách nước cho các bạn 1 mẹo nhỏ, vì chương trình Unikey (hay một số chương trình chuyển mã văn bản khác) không chuyển mã được file Excel! Bạn làm theo cách sau:
Copy dữ liệu của Excel sang Word. Chọn font Word nhỏ và trang in cực đại (49x49) để dán dữ liệu này vào. Nó sẽ tạo ra 1 table trong Word, chuyển mã table này, sau đó copy dán ngược lại vào Excel!

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
adam_tran nói:
Copy dữ liệu của Excel sang Word. Chọn font Word nhỏ và trang in cực đại (49x49) để dán dữ liệu này vào. Nó sẽ tạo ra 1 table trong Word, chuyển mã table này, sau đó copy dán ngược lại vào Excel!

Unikey làm được mà. Bạn vào excel, copy khối bạn cần chuyển mã. Nhấn tổ hợp Ctrl+Shift+F6. Nhớ nhấn vào "chuyển mã clipboard". Quay về Excel, nhấn Ctrl+V. Thế là xong.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
workman nói:
Unikey làm được mà. Bạn vào excel, copy khối bạn cần chuyển mã. Nhấn tổ hợp Ctrl+Shift+F6. Nhớ nhấn vào "chuyển mã clipboard". Quay về Excel, nhấn Ctrl+V. Thế là xong.
Tại sao tớ không nghỉ ra nhĩ, cứ nghỉ Unikey chuyển mã dữ liệu RTF của clipboard khi copy từ Word thôi, quên mất là dữ liệu copy từ Excel cũng lưu vào Clipboard dưới dạng scrap RTF.
Cám ơn Workman nhắc nhở.

T

thangnm

Guest
27/7/05
40
0
0
hanoi
ở đây mọi người hay nói đến VBA, tuy mình không biết 1 tí gì về VBA, nhưng thấy VBA có vẻ như rất hiệu quả, vậy có ai thông thạo về VBA thì phổ biến kiến thức cho anh em học hỏi, (từ kiến thức vỡ lòng ý). như tạo VBA như thế nào?, VBA co lệnh nào?, cách dùng lệnh đó??.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
adam_tran nói:
Híc, tớ tạo form nhập liệu để ra báo bểu có sẳn là font VNI, nếu sử dụng font Unicode thì khoẻ rồi. Tớ thấy textbox trong VB6 hiển thị font VNI tốt, mà sao VBA thì lại không được. File tớ lại dùng dữ liệu từ một nguồn có code là VNI, khổ thế chứ, chắc phải chuyển mã từ từ.
Mách nước cho các bạn 1 mẹo nhỏ, vì chương trình Unikey (hay một số chương trình chuyển mã văn bản khác) không chuyển mã được file Excel! Bạn làm theo cách sau:

Ôi trời ơi! Đã làm VBA lại còn CTRL+C, CTRL+V???
Các bạn hãy dùng Convertfont3.0 của OverAC ý trong đó có hàm chuyển đổi đó.
Vào Thư viện mà download nhé.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
adam_tran nói:
Cho tớ hỏi gọi form in mặc định của Excel thì code của nó như thế nào? Tớ record lại mà không được, nó in thì in thẳng luôn chứ không có lệnh gọi form giao diện in của Excel :wall:
'====================================================
Sub ManHinhIn
Application.Dialogs(XlDialogPrinter).Show
End Sub
'====================================================
Hằng số XlDialogPrinter tôi nhớ không rõ lắm nhưng theo cơ bản Sub trên là OK,tôi đã làm lâu rồi không nhớ.
Bạn lưu ý không phải cứ "Recode Macro" là được như ý đâu.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tuanktcdcn nói:
Hằng số XlDialogPrinter tôi nhớ không rõ lắm nhưng theo cơ bản Sub trên là OK,tôi đã làm lâu rồi không nhớ.
Bạn lưu ý không phải cứ "Recode Macro" là được như ý đâu.
Cám ơn bạn Tuấn, hàng số xlDialogPrint, chính xác. Tớ không record thì biết mã lệnh đâu mà viết, đang mò mà. Không bái bác Duyệt béo làm sư phụ thì bái cậu làm tiểu sư huynh nhé. Đang :wall: nhiều thứ vì chẳng biết mò VBA ở đâu cho bài bản.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA