Thắc mắc thuế thu nhập với khuyến mãi !!!!!

• Thread starter busiman
  • Ngày gửi
B

busiman

Guest
27/1/10
1
0
0
Ha Noi
Chào tất cả mọi người mình mới bước vào kinh doanh nên một số vấn đề kế toán còn chưa rõ mong được mọi người giúp đỡ. Nhân đây mình có tình huống như sau mong được các bạn giải đáp:
Nhà sản xuất A có chương trình KM tặng tiền mặt cho đại lý C nhưng việc trả thưởng sẽ thông qua nhà phân phối B. Nếu giá trị KM là 100$ thì khoản KM cho đại lý này có chịu khoản thuế doanh nghiệp nào không? Bên B sẽ trả số tiền cho bên C như thế nào?
Rất mong được mọi người giải đáp:thanx::thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội
Chào tất cả mọi người mình mới bước vào kinh doanh nên một số vấn đề kế toán còn chưa rõ mong được mọi người giúp đỡ. Nhân đây mình có tình huống như sau mong được các bạn giải đáp:
Nhà sản xuất A có chương trình KM tặng tiền mặt cho đại lý C nhưng việc trả thưởng sẽ thông qua nhà phân phối B. Nếu giá trị KM là 100$ thì khoản KM cho đại lý này có chịu khoản thuế doanh nghiệp nào không? Bên B sẽ trả số tiền cho bên C như thế nào?
Theo thông tư 130/2008/TT-BTC thì khoản khuyến mại này nhà sản xuất A sẽ đc tính vào chi phí (thuộc loại chi phí không chế 10% (điểm 2.19 mục IV phần C)).
Theo điểm 13 mục V phần C thông tư 130/2008/TT-BTC thì khoản khuyển mại được tính vào Thu nhập khác.

H

honghanh85

Trung cấp
20/12/07
50
0
0
VN

Nhà sx A đưa 100$ KM đó vào chi phí sxkd trong kỳ.

Nhà phân phối B nhận khoản tiền đó đưa vào 1 tài khoản trung gian, rồi chi lại cho đại lý C. Như vậy, khoản tiền này không ảnh hưởng đến chi phí và lợi nhuận của nhà phân phối B, và nhà phân phối B không phải đóng thuế khoản nào.

Đại lý C nhận tiền KM 100$ thông qua nhà phân phối B thì phải hạch toán vào TK 711 thu nhập khác, và đóng thuế TNDN trên khoản tiền đó.

Tuy nhiên, những khoản chi trả hộ này cơ quan Thuế sẽ bắt bẻ bạn, nên phải làm chứng từ cẩn thận, và yêu cầu nhà sản xuất A phải làm hợp đồng, thỏa thuận, nhờ nhà phân phối B chi trả hộ. Cty mình (đứng ở vị trí nhà phân phối B) cũng gặp trường hợp này, hiện tại mình làm như vậy thôi, không biết chứng từ hợp lệ (chi tiền mặt cho cả trăm cửa hàng) phải như thế nào. Các bạn khác có cách giải quyết tốt hơn thì giúp mình nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA