Thuế thu nhập cá nhân đối với người vừa chủ nhà hàng và chù công ty tnhh

• Thread starter vuthuc2002
  • Ngày gửi
V

vuthuc2002

Guest
2/7/09
3
0
0
45
hcm
Chào các bạn .
cho mình hỏi thuế TNCN đối với người vừa là chủ nhà hàng và vừa là giám đốc 2 cong ty TNHH. Vừa rồi có nhận được giấy báo đóng thuế thu nhập cá nhân cho quy4/2009 của chủ nhà hàng là 11.629.136 không biết dựa trên cơ sở nào để có số liệu này. Và người này không bảo trợ cho ai cả.

Xin cám ơn các bạn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Chào các bạn .
cho mình hỏi thuế TNCN đối với người vừa là chủ nhà hàng và vừa là giám đốc 2 cong ty TNHH. Vừa rồi có nhận được giấy báo đóng thuế thu nhập cá nhân cho quy4/2009 của chủ nhà hàng là 11.629.136 không biết dựa trên cơ sở nào để có số liệu này. Và người này không bảo trợ cho ai cả.

Xin cám ơn các bạn
- Chủ nhà hàng phải kê khai nộp thuế từ HĐKD theo quý hoặc năm rồi; theo TT84 thì: Cá nhân vừa có thu nhập từ kinh doanh, vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công chỉ phải kê khai tạm nộp thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ kinh doanh theo hướng dẫn .....
+ Theo quý: đối với cá nhân KD (KK, nộp thuế theo kê khai )
+ Theo năm: cá nhân khoán ổn định theo năm, tạm nộp theo quý.

V

vuthuc2002

Guest
2/7/09
3
0
0
45
hcm
Thuế thu nhập cá nhân đối với người vừa là chủ nhà hàng vừa là giám đốc cty TNHH

Cám ơn Bạn ,

Vậy bạn cho mình hỏi luôn vì từ tháng 01/20009 đến nay là lần đầu tiên có TNCN thì như thế nào để tính được số này ? mình không rành về Thuế TNCN này nên tính hoài ko ra .Bạn cho mình xin Công thức được kô?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cám ơn Bạn ,

Vậy bạn cho mình hỏi luôn vì từ tháng 01/20009 đến nay là lần đầu tiên có TNCN thì như thế nào để tính được số này ? mình không rành về Thuế TNCN này nên tính hoài ko ra .Bạn cho mình xin Công thức được kô?
- Theo bạn nói mình hiểu là. hoạt động đang KD nhà hàng này theo TT 84:
2.2.1. Khai thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân kinh doanh đã thực hiện chế độ kế toán hoá đơn, chứng từ (nộp thuế theo kê khai):
a) Khai tạm nộp thuế thu nhập cá nhân quý: Cá nhân kinh doanh đã thực hiện đầy đủ chế độ kế toán hoá đơn chứng từ, hàng quý phải tạm xác định thu nhập chịu thuế và kê khai số thuế thu nhập cá nhân tạm nộp theo mẫu số 08/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này và nộp tờ khai cho Chi cục Thuế trực tiếp quản lý cá nhân kinh doanh.
- Quý 4 khi nộp TK có PS số thuế TNCN phải nộp:
Số thuế thu nhập cá nhân tạm nộp hàng quý được xác định theo công thức theo khoản 2.2, mục II, phần D TT84

V

vuthuc2002

Guest
2/7/09
3
0
0
45
hcm
ok để mình xem xét lại rồi trả lời chính xác cho bạn . cám ơn nhiều nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA