Hàng chịu thuế VAT 0% và hàng miễn thuế VAT

• Thread starter loboglory
  • Ngày gửi
loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
1_Các anh chị có thể phân biệt cho em hàng chịu thuế suất thuế VAT 0% với hàng được miễn thuế VAT khác nhau ở những điểm nào không ạ?
2_Khi doanh nghiệp SXKD "A" đầu tư vốn vào DN SXKD "B" lợi nhuận "A" thu được có phải chịu thuế thu nhập doanh nghiệp không ạ? Làm ơn hãy giải thích rõ cho em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
1. Hàng chịu thuế suất thuế GTGT 0% và hàng được miễn thuế GTGT khác nhau ở một điểm cơ bản là hàng chịu thuế suất thuế GTGT 0% có thể bị điều chỉnh thuế suất lên các mức khác (5% hoặc 10%) còn hàng được miễn thuế GTGT thì không.
2. Đương nhiên doanh nghiệp A phải chịu thuế TNDN rồi. Vấn đề này bạn xem lại TT 128 nhé.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Bổ sung thêm: DN nào kinh doanh loại mặt hàng miễn thuế thì không được khấu trừ thuế đầu vào, còn kd mặt hàng thuế suất 0% thì vẫn được khấu trừ thuế.

T

Tina

Guest
10/11/03
62
0
0
40
Nha Trang
Truy cập trang
2_Khi doanh nghiệp SXKD "A" đầu tư vốn vào DN SXKD "B" lợi nhuận "A" thu được có phải chịu thuế thu nhập doanh nghiệp không ạ?

Lợi nhuận này là lợi nhuận mà A được B chia căn cứ vào số vốn mà A góp . Thế nên lợi nhuận này không chịu thuế TNDN vì thuế TNDN đã được tính ở doanh nghiệp B rồi

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Tina và Luongkhanhtoan em phải tin ai đây? Em sẽ đọc TT 128 xem. Chị tina có thể cho em biết câu trả lời của chị căn cứ vào đâu ko ạ?
Thanks hvtgroup! Em cũng đã biết điểm khác biệt này nhưng em muốn tìm xem ngoài nó ra còn có điểm khác biệt nào nữa ko ạ!

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Mình trích cho bạn mục 15 khoản V. Các khoản thu nhập chịu thuế khác; của TT 128:
Các khoản thu nhập chịu thuế khác trong kỳ tính thuế bao gồm:
....
15. Các khoản thu nhập từ hoạt động góp vốn cổ phần, liên doanh, liên kết kinh tế trong nước. Trường hợp khoản thu nhập nhận được là thu nhập được chia từ thu nhập sau thuế của hoạt động góp vốn cổ phần, liên doanh, liên kết kinh tế thì cơ sở kinh doanh nhận được khoản thu nhập không phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp.
....

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Oé! Vậy em hiểu rồi, anh Luongkhanhtoan định trêu em đây mà! Thông tư một đằng trả lời một nẻo! Ặc ặc!
Dù sao cũng rất cảm ơn anh!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
To loboglory, bạn có thể đọc lại thông tư 128/TT-BTC ngày 22/12/2003 viết rất rõ về những điều bạn đang cần hỏi. Chúc bạn thành công.

Thân.

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
loboglory nói:
1_Các anh chị có thể phân biệt cho em hàng chịu thuế suất thuế VAT 0% với hàng được miễn thuế VAT khác nhau ở những điểm nào không ạ?
2_Khi doanh nghiệp SXKD "A" đầu tư vốn vào DN SXKD "B" lợi nhuận "A" thu được có phải chịu thuế thu nhập doanh nghiệp không ạ? Làm ơn hãy giải thích rõ cho em.
1. Nếu Doanh nghiệp của bạn có 2 mặt hàng chịu thuế (10%, 5%, 0%) và không chịu thuế (miễn) thì bạn sẽ thấy rõ điều này.
Nói chuyện chính sách ưu đãi thuế thì dài dòng lắm.
Mình chỉ nói về điểm ảnh hưởng trực tiếp đấn DN thôi.
Với DN kinh doanh mặt hàng chịu thuế đầu ra thì được khấu trừ thuế đầu vào.
Ngược lại Với DN kinh doanh mặt hàng miễn thuế đầu ra thì không được khấu trừ thuế đầu vào.
Còn với DN kinh doanh cả 2 mặt hàng chịu thuế và miễn thuế thì phải tách thuế đầu vào ra làm 2 phần được khấu trừ và không được khấu trừ ...
Như thế là bạn thấy điểm khác nhau rồi chứ?
2. Nếu DN B đã nộp thuế TNDN với thuế suất bằng hoặc cao hơn DN A thì DN A không phải nộp nữa.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Về cơ bản hàng chịu thuế suất thuế VAT 0% với hàng được miễn thuế VAT chỉ khác nhau ở điểm hàng miển thuế thì không bao giờ phải nộp thuế còn hàng chịu thuế 0% chỉ tuỳ từng mặt hàng và mức thuế suất này có thể thay đổi cho nên người ta không liệt những hàng này vào hàng miễn thuế.
Còn về thuế TNDN nếu DN A nhận được lợi nhuận được chia từ DN B thì không phải nộp thuế vì khoản lợi nhuận này đã chịu thuế rồi. Còn nếu chỉ nhận được thu nhập từ hoạt động liên doanh thì vẫn phải chịu thuế thu nhập DN vì đây được tính là thu nhập hoạt động tài chính để tính thu nhập chịu thuế.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Những gì các bạn nói về đối tượng chịu thuế GTGT và đối tượng không chịu thuế GTGT mới chỉ là hình ảnh (cách thể hiện) còn bản chất của nó thì sao? làm sao mà phân biệt được nhỉ?

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Hàng chịu mức thuế 0% và hàng không chịu thuế đều giống nhau ở điểm không phải nộp thuế GTGT khi tiêu thụ. Nhưng điểm khác nhau căn bản là:
Hàng kô chịu VAT: Không được khấu trừ đầu vào
Hàng chịu 0%: Được khấu trừ đầu vào khi tiêu thụ loại hàng hoá đó.
Chẳng thế mà các pác nhà ta khi không lại cứ thích đóng thuế 0%. Họ khôn lắm đấy.Hiiiiiiii

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình xin nói thêm thuế suất 0% chủ yếu áp dụng đối với hàng hoá DV xuất khẩu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA