căn cứ chứng từ gì để hạch toán giá vốn hàng bán

• Thread starter cicada
  • Ngày gửi
C

cicada

Sơ cấp
12/7/08
42
0
6
Ha Noi
Các bạn giúp mình nhé: Căn cứ vào chứng từ gì để hạch toán giá vốn hàng bán nếu hàng được nhập không lưu kho mà vận chuyển luôn cho bên mua khi có hàng về. Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tigerlove86

Trung cấp
7/3/09
51
0
0
Hải Phòng
Khi nhập vào kho ghi trên phiếu nhập kho với giá ghi trên hoá đơn chưa bao gồm thuế VAT, vậy kho xuất kho thì trên phiếu xuất kho mình ghi theo giá bán chưa thuế hay ghi theo giá nhập kho ban đầu ( nếu hàng nhập 1 lần không pải tính giá bình quân hoặc sự thay đổi giá khi nhập nhiều lần)?

C

cicada

Sơ cấp
12/7/08
42
0
6
Ha Noi
Khi nhập vào kho ghi trên phiếu nhập kho với giá ghi trên hoá đơn chưa bao gồm thuế VAT, vậy kho xuất kho thì trên phiếu xuất kho mình ghi theo giá bán chưa thuế hay ghi theo giá nhập kho ban đầu ( nếu hàng nhập 1 lần không pải tính giá bình quân hoặc sự thay đổi giá khi nhập nhiều lần)?

Khi xuất kho, bạn ghi theo giá ban đầu bạn nhập vào.
Khi bạn nhập hàng: Nợ TK 156
Nợ TK 133
Có TK 111,112,331
Khi xuất bán: Nợ TK 632
Có TK 156

C

cicada

Sơ cấp
12/7/08
42
0
6
Ha Noi
Khi xuất kho, bạn ghi theo giá ban đầu bạn nhập vào.
Khi bạn nhập hàng: Nợ TK 156
Nợ TK 133
Có TK 111,112,331
Khi xuất bán: Nợ TK 632
Có TK 156

Khi xuất bán, giá vốn là bút toán thứ 2 nhé

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Trên PXK bạn ghi theo giá nhập kho ban đầu (PP giá thực tế đích danh), giá bán bạn ghi trên HĐ.

C

cicada

Sơ cấp
12/7/08
42
0
6
Ha Noi
các chứng từ để hạch toán gía vốn: hóa đơn mua hàng, phiếu nhập kho bạn àh

Nhưng cty mình mua hàng về không qua nhập kho mà chở luôn đến cho khách hàng. Vậy khi bán, căn cứ vào chứng từ gì để ghi giá vốn ở sổ NKC?

D

Dung Hoang Van

Guest
4/8/05
14
0
0
Hanoi

Gui ban,
Chứng từ để hạch toán là giá mua hàng+ các chi phí vận chuyển+ bốc xếp+ bảo quản nếu có+ các loại thuế không đuợc hoàn+...= giá gốc hàng nhập= là căn cứ để hạch toán giá vốn của hàng bán.

Mong là trả lời được câu hỏi của bạn

D

Dung Hoang Van

Guest
4/8/05
14
0
0
Hanoi

Gui ban,
Chứng từ để hạch toán là hóa đơn mua hàng+ các chi phí vận chuyển+ bốc xếp+ bảo quản (nếu có)+ các loại thuế không đuợc hoàn+...= giá gốc hàng nhập= là căn cứ để hạch toán giá vốn hàng bán. Cứ theo đúng chuẩn mực sô 02- hàng tồn kho

khi xuất bán Nợ 632/Có 151: toàn bộ giá trị lô hàng+ các chi phí liên quan ( trừ thuế được hoàn nhé)

C

cicada

Sơ cấp
12/7/08
42
0
6
Ha Noi
Gui ban,
Chứng từ để hạch toán là hóa đơn mua hàng+ các chi phí vận chuyển+ bốc xếp+ bảo quản (nếu có)+ các loại thuế không đuợc hoàn+...= giá gốc hàng nhập= là căn cứ để hạch toán giá vốn hàng bán. Cứ theo đúng chuẩn mực sô 02- hàng tồn kho

khi xuất bán Nợ 632/Có 151: toàn bộ giá trị lô hàng+ các chi phí liên quan ( trừ thuế được hoàn nhé)

Thanks!
Mình muốn hỏi là chứng từ để hạch toán giá vốn hàng bán trong khi công ty mình mua hàng về rồi bán luôn, không qua nhập kho?

N

nguyen thi thuyen

Guest
2/7/09
10
0
0
39
tan binh
nếu cty bạn k nhập kho mà bán luôn thì chứng từ căn cứ xác định giá vốn đó là hoá đơn mua hàng và hoá đơn vận chuyển (nếu có)
nợ 632
nợ 1331
có 111, 112
doanh thu thì bạn định khoản bình thường

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
nếu cty bạn k nhập kho mà bán luôn thì chứng từ căn cứ xác định giá vốn đó là hoá đơn mua hàng và hoá đơn vận chuyển (nếu có)
nợ 632
nợ 1331
có 111, 112

doanh thu thì bạn định khoản bình thường
Đây là định khoản vụ mua hay bán hàng thế nhỉ?

T

tranhuong271086

Guest
28/9/09
1
0
0
Bắc Ninh
Chuẩn hoá sổ sách kế toán

Em chào các anh, chị và các bạn!
Mình là một người mới vào làm kế toán cho một công ty mới toanh. Ở cty mình, sổ sách chứng từ kế toán vẫn chưa có gì. Mình muốn chuẩn hoá lại sổ sách kế toán.

Mọi người giúp mình với...

Thanks!:020:

N

nga88

Guest
18/12/09
25
1
0
Ha Noi
ke toan hang ton kho

Thanks!
Mình muốn hỏi là chứng từ để hạch toán giá vốn hàng bán trong khi công ty mình mua hàng về rồi bán luôn, không qua nhập kho?

Theo mình bạn cứ làm bút toán nhập kho bình thường rồi xuất ra thôi. cái này đâu có ảnh hưởng gì đâu.

S

suongmaibuon

Guest
30/1/10
12
0
1
Hà Nội
Thanks!

Theo mình thì chứng từ đó bao gồm: Hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hoá đơn mua hàng (Hoá đơn thông thường), hoá đơn vận chuyển (nếu có).
Như mình biết thì chủ yếu là các hoá đơn đó.

S

suongmaibuon

Guest
30/1/10
12
0
1
Hà Nội
Em chào các anh, chị và các bạn!
Mình là một người mới vào làm kế toán cho một công ty mới toanh. Ở cty mình, sổ sách chứng từ kế toán vẫn chưa có gì. Mình muốn chuẩn hoá lại sổ sách kế toán.

Mọi người giúp mình với...

Thanks!:020:

Cty bạn làm trong lĩnh vực gì? Thuộc loại hình doanh nghiệp nào?

L

lat dat la tui

Guest
29/5/09
2
0
0
tphcm
Bạn có thể dùng Hóa Đơn bán hàng, hoặc hóa đơn vận chuyển

V

vohoasen

Trung cấp
2/3/10
62
0
6
ha tinh
Các bạn giúp mình nhé: Căn cứ vào chứng từ gì để hạch toán giá vốn hàng bán nếu hàng được nhập không lưu kho mà vận chuyển luôn cho bên mua khi có hàng về. Thanks!

Hàng mua về không nhập kho mà chuyển giao tay ba đến cho khách hàng lun thì căn cứ vào hoá đơn gtgt mua vào để bạn ht giá vốn.
Nợ 632: giá mua ghi trên hoá đơn
Nợ 133 VAT
Có 111/112: GTT

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Mọi người cho mình hỏi hạch toán giá vốn của Thành phẩm thì cần chứng từ j?
ThankS!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA