sai xót nghiêm trọng khi lập tờ khai gtgt

• Thread starter manvt
  • Ngày gửi
M

manvt

Guest
16/12/08
29
0
0
37
Ha noi
Cả nhà ơi giúp mình với mình lo quá,
Mình cũng mới vào làm công ty này và phát hiên ra rất nhiều sai sót của tờ khai thuế gtgt hàng tháng trong 2 năm 2008 và 2009 (công ty mình mới đi vào hoạt động đầu năm 2008) cụ thể:rất nhiều hoá đơn số thuế kê bị lệch thành ra tháng nào tờ khai cũng lệch so với thực tế, có 4 hoá đơn bị kê làm 2 lần, nghiêm trọng nhất là 1 hoá đơn của tháng 4/2009 có số tiền VAT gần 50tr lại kê lần 2 vào tháng 06/2009. Tuy nhiên nếu kê lại đúng toàn bộ thì số thuế đầu vào vẫn lớn hơn số thuế gtgt đầu ra phải nộp.
Mình bối rối quá, bây giờ mình làm điều chỉnh số tiền thuế lớn như thế thì sẽ bị phạt như thế nào, và tờ khai điều chỉnh thì làm theo từng tháng bị sai hay làm gộp lại vì có những tờ khai chỉ lệch khoảng mấy trăm hoặc mấy ngàn đồng.
Mọi người giúp mình với nhé.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MrTien

Trung cấp
9/6/09
82
0
0
40
Nha
Đúng là vấn đề này nghiêm trọng rồi.
Nếu chỉ sai xót nhỏ vài trăm đồng do làm tròn hay gì đó thì còn du di được đằng này lại kê khai 1 hoá đơn nhiều lần mà nhiều hoá đơn bị vậy nên chuyện to đấy... bạn nên trao đổi với sếp trước rồi tiếp tục tìm giải pháp...

AC nào có kinh nghiệm giúp giùm dụ án này...
Up lên cho mọi người thấy.....

M

manvt

Guest
16/12/08
29
0
0
37
Ha noi
Hu hu cả nhà ơi giúp em với em lo quá giờ làm thế nào đây, ai gỡ rối giúp em với!!

G

ga kho

Sơ cấp
15/6/05
25
0
1
HCM
Bạn cứ bình tỉnh đi, chuyện ai làm người ấy chịu chứ. Bạn báo cáo gấp cho sếp biết để sếp xử lý. Bạn tổng hợp lại số thuế sai sót, phương pháp điều chỉnh, số tiền phải nộp phạt, số thuế còn được khấu trừ... rồi báo cáo.

D

donguyetnga

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
Yên Bái
Cả nhà ơi giúp mình với mình lo quá,
Mình cũng mới vào làm công ty này và phát hiên ra rất nhiều sai sót của tờ khai thuế gtgt hàng tháng trong 2 năm 2008 và 2009 (công ty mình mới đi vào hoạt động đầu năm 2008) cụ thể:rất nhiều hoá đơn số thuế kê bị lệch thành ra tháng nào tờ khai cũng lệch so với thực tế, có 4 hoá đơn bị kê làm 2 lần, nghiêm trọng nhất là 1 hoá đơn của tháng 4/2009 có số tiền VAT gần 50tr lại kê lần 2 vào tháng 06/2009. Tuy nhiên nếu kê lại đúng toàn bộ thì số thuế đầu vào vẫn lớn hơn số thuế gtgt đầu ra phải nộp.
Mình bối rối quá, bây giờ mình làm điều chỉnh số tiền thuế lớn như thế thì sẽ bị phạt như thế nào, và tờ khai điều chỉnh thì làm theo từng tháng bị sai hay làm gộp lại vì có những tờ khai chỉ lệch khoảng mấy trăm hoặc mấy ngàn đồng.
Mọi người giúp mình với nhé.:wall:
Hiện tại thì bản chỉ có thể làm điều chỉnh cho từng tháng của từng năm mà thôi, vì là số liệu năm 2008 nghĩa là đã lên BCTC nên tốt nhất bạn điều chỉnh lại cho đúng với số thực tế, điều chỉnh từng tháng trên HTKT vào phần KHBS ý, sau đó tổng hợp vào tháng 12/09, bạn đổi báo cáo thuế tháng 12. Sau đó thì bạn phải hạch toán lại làm lại BCTC rồi nộp lại cho bên Thuế (Chấp nhận chịu nộp phạt bạn ạ) chỉ có vậy bạn mới giải quyết đc thôi. Trước khi làm thì báo cáo tình hình cụ thể cho sếp rồi hãy làm nhé. Sai phạm ko phải từ bạn nên ko phải lo đến vậy đâu.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA