Lập BCTC cho doanh nghiệp mới thành lập

• Thread starter ngoanle
  • Ngày gửi
N

ngoanle

Guest
15/1/10
12
0
0
quang ninh
em chào các bác ạ. em đang lập báo cáo tài chính cho một doanh nghiệp mới thành lập ngày 23/9 nhưng chưa hoạt động gì, chưa tổ chức bộ máy kế toán thì em có bắt buộc phải lập thuyết minh báo cáo tài chính không? và nếu phải lập thì ở mục các chính sách kế toán áp dụng em phải trình bày như thế nào ạ? Các bác giúp em với ạ, em là dân mới vào nghề không biết phải làm như thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
rockey66

rockey66

Sơ cấp
15/9/09
10
0
0
37
Quang Ngai
Công ty mình cũng mới thành lập tháng 9 mình chưa biết bắt đầu từ đâu để làm báo cáo tài chính chưa bán gì hết chỉ có hàng hóa mua vào

rockey66

rockey66

Sơ cấp
15/9/09
10
0
0
37
Quang Ngai
Chán quá đi, nhiều việc quá, các bạn ơi cho mình hỏi bảng cân đối phát sinh mình làm cân sao mình vào bảng cân đối kế toán hông cân giwof mình làm sao đây

A

auboom

Guest
5/3/08
4
0
1
43
soc trang
em chào các bác ạ. em đang lập báo cáo tài chính cho một doanh nghiệp mới thành lập ngày 23/9 nhưng chưa hoạt động gì, chưa tổ chức bộ máy kế toán thì em có bắt buộc phải lập thuyết minh báo cáo tài chính không? và nếu phải lập thì ở mục các chính sách kế toán áp dụng em phải trình bày như thế nào ạ? Các bác giúp em với ạ, em là dân mới vào nghề không biết phải làm như thế nào ạ?

Theo mình biết thì BCTC sẽ được lập vào năm sau nếu tính từ thời điểm ĐKKD đến hết tháng 12 năm sau không quá 15 tháng. Còn cty bạn thành lập vào 23/9 thì trong năm phải lập BCTC rồi. Mỗi công ty có đặc thù riêng, đối với những công ty hạch toán đơn giản thì theo tôi nếu chưa hoạt động thì trên bảng cân đối kế toán cuối năm chỉ hạch toán tài sản, phần còn lại hạch toán vào nguồn vốn. Trường hợp không vay, không tài sản thì hạch toán vào Tiền, phần đối ứng lại hạch toán vào nguồn vốn chủ sử hữu (cái này là đơn giản nhất, nhưng tùy công ty mà sắp xếp cho hợp lý)

N

ngoanle

Guest
15/1/10
12
0
0
quang ninh
lập thuyết minh báo cáo tài chính cho doanh nghiệp mới thành lập

Theo mình biết thì BCTC sẽ được lập vào năm sau nếu tính từ thời điểm ĐKKD đến hết tháng 12 năm sau không quá 15 tháng. Còn cty bạn thành lập vào 23/9 thì trong năm phải lập BCTC rồi. Mỗi công ty có đặc thù riêng, đối với những công ty hạch toán đơn giản thì theo tôi nếu chưa hoạt động thì trên bảng cân đối kế toán cuối năm chỉ hạch toán tài sản, phần còn lại hạch toán vào nguồn vốn. Trường hợp không vay, không tài sản thì hạch toán vào Tiền, phần đối ứng lại hạch toán vào nguồn vốn chủ sử hữu (cái này là đơn giản nhất, nhưng tùy công ty mà sắp xếp cho hợp lý)

vâng. cám ơn chị ạ! em đã lập được bảng cân đối kế toán và báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh rùi.Còn thuyết minh báo cáo tài chính ạ! công ty chưa tổ chức bộ máy kế toán nên em không rõ là phần chính sách kế toán trong thuyết minh báo cáo tài chính mình sẽ trình bày chính sách công ty dự kiến áp dụng khi hoạt động hay là mình chưa tổ chức bộ máy kế toán nên mình không phải trình bày ạ? Mong chị và mọi người giúp đỡ em ạ!

B

bin8nguyen

Guest
30/1/10
1
0
0
Ha noi
Mình vừa vào Cty mình là cty CP dịch vụ,ngành KD: Khai khoáng,lâm nghiệp,ăn uống,du lịch,nghệ thuật,vận tải,sửa chữa ô tô.cty mình vừa mới hoạt động từ đầu tháng 7,chỉ có mua vào,chưa có bán ra,mình chưa bít p lập báo cáo tài chính như thế nào cho hợp lý,vì đầu vào cũng chưa vốn vay,tài sản,m cũng chưa sử dụng hình thức sổ sách kế toán nào.Mọi người làm ơn chỉ giúp m với,m cảm ơn rất nhiều!.

R

robble2001

Guest
27/2/10
1
0
1
q.8
minh cung ko ranh ve ke toan
DN minh thanh lap 02/12/2009
chua mua hoa don lan nao
cung chua co ban
nhung co giay kd day du
vay minh fai co can bao cao hay ko?

D

DangBN

Guest
minh cung ko ranh ve ke toan
DN minh thanh lap 02/12/2009
chua mua hoa don lan nao
cung chua co ban
nhung co giay kd day du
vay minh fai co can bao cao hay ko?

Trừ khi pác báo tạm ngừng hoạt động, còn không PHẢI "báo cáo":dance2:

Chưa có bán nhưng đầu vào của pác vẫn có đó thôi: Lương nhân viên, chi phí hàng tháng ... đầu năm thì phải nộp thuế môn bài v.v.v...pác vào các topic đã có trong vWEB mà xem: cong việc đầu năm phải làm những gì?

N

ngayeu88

Guest
30/12/09
5
0
0
34
can tho
ngoanlegiúp mình với nhá
chỗ của mình hơi giống như của bạn
mà mình lập không đc muốn khùng luôn rồi nè
em gởi lên mấy cái file coi giùm em rồi chỉ em cách lập luôn nha

cái công ty chỉ có 2 cái file đó ( thằng kế toán làm lúc trươc mới nghĩ cách đây 2 tháng ) bây giờ chui đầu vô nhìn muốn khùng T_T
nick yahoo
n_maimaiyeuem88 ( on 20/24 )
THANKS

Đính kèm

• SO CAI THANG 12.xls
    57.5 KB · Lượt xem: 459
  • GNT vao NSNN 2009.xls
    48.5 KB · Lượt xem: 220
Sửa lần cuối:
T

Traunho

Guest
5/2/09
2
0
0
Quận 5
Giúp mình với các bạn ơi , cty mình mới thành lập nhưng từ khi nhận GPĐKKD và MST kế toán cũ của cty lại chưa đi đăng ký với CCT quận . Tuy nhiên cty cũng chưa hđ gì nhiều nên chưa có mua HĐ và có một số HĐ đầu vào . Cty mình chưa có hệ thống kế toán nên bây giờ mình phải làm lại từ đầu . Các bạn giúp mình với nhé mình phải bắt đầu từ đâu

L

luuthiquynhqt

Guest
- Với hai file trên để lập báo cáo tài chính là không thể nếu bạn mới làm thì bạn phải cần những giấy tờ sau:
1. Đăng ký kinh doanh:
- để xem vốn chủ sở hữu là bao nhiêu và của nhũng ai góp
- Hình thức j: Công ty TNHH, Cổ phần, DNTN...
- Ngành nghề kinh doanh..
2. Đăng ký mã số thuế:
- Nếu DN của bạn thuộc chi cục quản lý thì báo cáo và chế độ kế toán cho DN nhỏ và vừa theo QĐ 48 còn nếu DN lớn thì theo QĐ 15..
3.Hình thức kế toán áp dụng là hình thức nào: Nhật ký chung, nhật ký sổ cái, chứng từ ghi sổ...
4.Phương pháp tính giá trị hàng tồn kho cuối kỳ là j: đích danh, nhập trước xuất trước, bình quân gia quyền..
5.PP hạch toán hàng tồn kho: là kê khai thường xuyên hay kiểm kê định kỳ
6. Bảng tổng hợp nhập xuất tồn
6. Sổ lương: Công ty có bao nhiêu nhân viên, mức lương, có phải chịu thuế TNCN không
7. Đây là cái quan trọng nhất mà một kế toán mới vào phải tìm hiểu ngay đó là bảng cân đối tài khoản đến thời điểm bạn vào làm nếu không có thì không thể lập được báo cáo tài chình
8. Tờ khai thuế GTGT của những tháng trước, TNDN tạm tính.
............
Đây là một số chia sẻ của mình song tuy vào hình thức của mỗi DN nên có thể khác VD: Doanh nghiệp làm dịch vụ thì không quan tâm đến kho lắm

• Like
Reactions: Lành mèo
P

phanquj

Trung cấp
18/1/10
51
0
0
nd
- Đây là một số chia sẻ của mình song tuy vào hình thức của mỗi DN nên có thể khác VD: Doanh nghiệp làm dịch vụ thì không quan tâm đến kho lắm

Mình cũng đang điên đầu với cái báo cáo lần đầu này.
Công ty mình làm dịch vụ, chả có tồn kho nên chưa tìm hiểu gì về pphap tính giá trị hàng tồn kho, pphap hạch toán..., chả biết làm sao :p

H

hoangnguyen1983

Guest
21/3/10
1
0
0
41
Ninh Bình
ha lô, tui cũng hỏi chút. DN tui mới thành lập tháng 10/2009. Tui đang làm BCTC, thế hạn nộp của tui là bao giờ vậy ta?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
ha lô, tui cũng hỏi chút. DN tui mới thành lập tháng 10/2009. Tui đang làm BCTC, thế hạn nộp của tui là bao giờ vậy ta?
Nếu kỳ báo cáo nhở hơn 90 ngày thì anh để sang năm làm gộp cũng đc còn hạn nộp BCTC hết từ 31/3/2010 rồi mà giưò quá hạn nửa tháng rồi

M

metquathoi

Guest
11/3/10
2
0
0
58
An Phú, Quận 2, TP.HCM
Nhờ các bạn chỉ dùm, tổ chức Bộ máy kế toán tại Cty mới thành lập chuyên về các dự án Bất động sản?

A

anlee

Sơ cấp
Cty mình toàn các khoản chi, trước đây có nhận vốn góp từ nhà đầu tư, giờ người đó rút vốn rồi, mà các giá trị tài sản là bao nhiêu thì giám đốc cũng không nắm rõ.
giờ thì mình phải bắt đầu từ đâu bây giờ.
Giúp mình với!

T

Trang1311

Sơ cấp
11/7/08
26
0
0
Hà Nội
Bạn lên chi cục thuế và xem cán bộ quản lý thuế của cty bạn là ai. Rồi thương lượng ($$$) rồi hỏi họ xem nên thế nào.

C

cogaimongmo2605

Guest
19/11/10
1
0
0
35
quang ngai
cong ty minh lam kinh doanh tren linh vuc xay đựng mình muốn hỏi cách lập báo cáo tài chính như thế nào. công ty mới thành lập hồi tháng 5 nũa

H

Hiepcoi

Guest
31/10/09
35
0
0
44
ĐắkTô Kon Tum
cong ty minh lam kinh doanh tren linh vuc xay đựng mình muốn hỏi cách lập báo cáo tài chính như thế nào. công ty mới thành lập hồi tháng 5 nũa
Đây nì bạn:
1. Đăng ký kinh doanh:
- để xem vốn chủ sở hữu là bao nhiêu và của nhũng ai góp
- Hình thức j: Công ty TNHH, Cổ phần, DNTN...
- Ngành nghề kinh doanh..
2. Đăng ký mã số thuế:
- Nếu DN của bạn thuộc chi cục quản lý thì báo cáo và chế độ kế toán cho DN nhỏ và vừa theo QĐ 48 còn nếu DN lớn thì theo QĐ 15..
3.Hình thức kế toán áp dụng là hình thức nào: Nhật ký chung, nhật ký sổ cái, chứng từ ghi sổ...
4.Phương pháp tính giá trị hàng tồn kho cuối kỳ là j: đích danh, nhập trước xuất trước, bình quân gia quyền..
5.PP hạch toán hàng tồn kho: là kê khai thường xuyên hay kiểm kê định kỳ
6. Bảng tổng hợp nhập xuất tồn
6. Sổ lương: Công ty có bao nhiêu nhân viên, mức lương, có phải chịu thuế TNCN không
7. Đây là cái quan trọng nhất mà một kế toán mới vào phải tìm hiểu ngay đó là bảng cân đối tài khoản đến thời điểm bạn vào làm nếu không có thì không thể lập được báo cáo tài chình
8. Tờ khai thuế GTGT của những tháng trước, TNDN tạm tính.

T

thaibinhtuongvy

Guest
12/11/09
2
0
1
tphcm
bạn ơi,giup minh voi minh dang lam bao cao tai chinh cho cty theo đ48 ,nhung cong ty minh thuoc loai sieu nho chi co vai so lieu sau:
-doanh thu tat ca từ t1/2010-t12/:2010 là:3.200.000đ
-thuế gtgt đã nộp là:320.000Đ
THUẾ tndn là :(5.800.000)
-phạt nộp chậm tờ khai môn bài năm 2010 la:855.000đ
tất cả chỉ có số liệu như vậy ,gio mình phải bắt đầu từ đâu?
giúp mình nhé,minh sắp phải nộp rồi,cam ơn bạn.mail cua mình là:thaibinhtuongvy@yahoo.co.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA